Thừa kế không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #522621 02/07/2019

    Thừa kế không có di chúc

    Xin chào TVPL!
     
    Nhờ anh chị tư vấn giúp
     
    trường hợp của em là:
     
    "cách đây 10 năm ông nội em qua đời không để lại di chúc, gia đình nội có 7 người con và đã có gia đình ở riêng, hiện tại bà nội em đang sống với chú út và cô út, cả 2 chưa có gia đình (cô út bị câm điếc bẩm sinh và có dấu hiệu tâm thần). Bà nội đã 95 tuổi và vẫn sống trong căn nhà của ông nội để lại từ xưa, mọi sinh hoạt đều do chú út chăm sóc phụng dưỡng.
     
    Tài sản duy nhất ông nội để lại chỉ có mảnh đất khoảng 3ha và căn nhà đang sống
     
     - nay muốn làm sang tên cho bà nội hoặc chú út thì có được không? và cần phải có những giấy tờ liên quan gì?
     
     - Trong trường hợp phải chia đều cho bà nội và các con trong gia đình, thì ai là người có quyền quyết định cao nhất? (người có phần chia tài sản nhiều hay sao ạ?)
     
     - Nếu chia tài sản cho mọi người thì cần thủ tục giấy tờ gì? và nộp tại đâu ạ?
     
    - Nếu chia tài sản cho tất cả mọi người, thì những người trước đây đã được ông nội cho đất để xây nhà (khi nội còn sống), thì có được hưởng nữa không?
     
     - Trong trường họp chia tài sản, cô út đang có dấu hiệu như kể trên thì có được chia không?"
     
    Nhờ TVPL và các anh chị hỗ trợ tư vấn giúp em những thắc mắc trên ạh
     
    chân thành cảm ơn
     
    966 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hangbinhthuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522658   03/07/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


     

    Chào bạn, với thắc mắc của bạn Luật sư Minh Quân xin được tư vấn như sau:

    Do ông nội của bạn không để lại di chúc nên di sản ông bạn để lại sẽ được chia theo pháp luật cho tất cả những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất (gồm vợ và các các con, phần di sản mỗi người được hưởng là như nhau) theo Điều 651 Bộ luật dân sự 2015.

    Việc chia di sản này không phụ thuộc vào việc trước đó họ đã nhận được tài sản nào khác từ ông bạn hay chưa.

    Trường hợp cô út của bạn bị câm điếc bẩm sinh thì vẫn được chia di sản bình thường.

    Về thủ tục chia di sản:

    Bước 1: Gia đình bạn ra các tổ chức hành nghề công chứng (Văn phòng công chứng, phòng công chứng) để tiến hành việc niêm yết thông báo văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế, hồ sơ chuẩn bị gồm:

    - Sổ đỏ

    - Giấy chứng tử của ông bạn;

    - CMND, hộ khẩu, giấy khai sinh của các con đẻ, con nuôi (thuộc hàng thừa kế thứ nhất)

    - CMND, hộ khẩu của bà nội + giấy đăng ký kết hôn hoặc giấy tờ xác nhận quan hệ hôn nhân của ông bà.

    Sau thời hạn 15 ngày kể từ ngày niêm yết tại UBND xã, phường, thị trấn nơi có bất động sản và nơi cư trú cuối cùng của ông nội bạn, nếu không có khiếu nại, tranh chấp gì về người thừa kế, di sản thừa kế...., chuyển sang bước 2

    Bước 2: Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản và từ chối nhận di sản

    Tại bước này, những người thuộc hàng thừa kế của ông nội bạn lựa chọn 1 trong 2 hình thức dưới đây:

    - Chia đều di sản cho tất cả mọi người; hoặc

    - Chuyển toàn bộ di sản sang bà nội và chú út, những người còn lại lập văn bản từ chối nhận di sản

    Bước 3. Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai để tiến hành các thủ tục sang tên theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là một số ý kiến của chúng tôi liên quan đến các vấn đề bạn đang quan tâm.

    Trân trọng!

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/07/2019)