thừa kế không có di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #340113 20/08/2014

    dungmai157

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế không có di chúc

    Vợ chồng bác tôi có 1 mảnh đất, bác trai mất đột ngột không có di chúc. 2 bác có 2 người con chung. Bác trai còn mẹ (bố mất rồi). Tôi muốn hỏi tài sản sẽ được chia như thế nào sau khi mẹ bác trai mất? Nếu muốn làm thủ tục để mẹ bác trai từ bỏ quyền thừa kế thì phải làm những gì?

     

     
    4395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340309   21/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn, chúng tôi trả lời như sau:

    - Thứ nhất, Do bác trai bạn mất không để lại di chúc. Di sản của bác trai bạn sẽ được chia theo pháp luật. Theo đó những người được thuộc diện thừa kế sẽ là: vợ, mẹ và 2 người con của bác trai bạn.

    Sau khi mẹ bác trai bạn mất, di sản thừa kế của bà (kể cả phần di sản được hưởng từ bác trai bạn) sẽ được chia theo di chúc, nếu mẹ bác trai bạn có để lại di chúc.

    Nếu mẹ bác trai bạn chết mà không để lại di chúc, di sản của bà sẽ được chia theo pháp luật. Những người được hưởng thừa kế theo pháp luật được quy định tại Điều 676 BLDS. 

    - Thứ hai, việc từ bỏ (từ chối) nhận di sản thừa kế là quyền của người được hưởng di sản thừa kế, các cá nhân, tổ chức khác không được ép buộc. Việc từ chối quyền thừa kế quy định tại Điều 642 BLDS:

    Điều 642. Từ chối nhận di sản

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế

    Hi vọng những tư vấn trên giải tỏa được thắc mắc của ban!

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #340443   22/08/2014

    dungmai157
    dungmai157

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nếu bây giờ bác gái tôi muốn bán mảnh đất này thì cần thủ tục gì? Nếu sau này mẹ bác trai mất thì việc bán mảnh đất này có gì phức tạp không ạ???

    Tôi xin cảm ơn!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #340478   22/08/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Phần di sản của Bác bạn sẽ được chia theo pháp luật và chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: Mẹ, vợ, con (nếu còn sống).

    Bà của Bác bạn hiện còn sống nên bà hưởng hưởng một phần di sản của bác bạn. Nếu bà không từ chối phần quyền này thì bà có quyền để lại di chúc cho bất kỳ ai trước khi mất. Nếu không có di chúc của bà thì những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất như nêu trên được hưởng.

    Việc từ chối nhận di sản chỉ được thừa nhận khi người từ chối không vì mục đích trốn tránh nghĩa vụ; việc từ chối cũng phải xuất phát từ ý chí tự nguyện của người đó, không được ép buộc hoặc lừa dối.

    Trước khi Bà từ chối nhận di sản, di sản đó phải được kê khai tại Văn phòng công chứng hoặc UBND xã.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với tôi và truy cập Website http://luathuythanh.vn/ để tham khảo thêm các bài viết liên quan.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #340572   22/08/2014

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 150
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (545)
    Số điểm: 3610
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 158 lần


    1. Nếu không để lại di chúc thì tài sản của người chết sẽ được chia theo pháp luật;

    2. Việc từ bỏ quyền thừa kế của người thừa kế hợp pháp phải được thực hiện đúng pháp luật, tự nguyện, không bị ép buộc, lừa dối...mới có hiệu lực pháp luật.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #340675   23/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Nếu mảnh đất thuộc quyền sử dụng chung của 2 bác

    vì vậy xác định di sản của Bác trai bạn lá 1/2 quyền sử dụng đất trên hàng thừa kế của bác trai bạn là: Bác gái, mẹ bác trai và 2 người con vậy 1/2 quyền sử dụng đất trân chia cho 4 người.

    Điều 642. Từ chối nhận di sản (bộ luật dân sự)

    1. Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

    2. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có địa điểm mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản.

    3. Thời hạn từ chối nhận di sản là sáu tháng, kể từ ngày mở thừa kế. Sau sáu tháng kể từ ngày mở thừa kế nếu không có từ chối nhận di sản thì được coi là đồng ý nhận thừa kế.

    Vì vậy nếu bác trai bạn mất đã hơn sáu tháng thì buộc Mẹ của bác trai phải nhận sau đó mẹ của bác trai bạn muống tăng cho ai thì tặng pháp luật kg cấm.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #341077   26/08/2014

    daoh
    daoh

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2008
    Tổng số bài viết (22)
    Số điểm: 221
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Bạn có thể tham khảo thêm bài viết này: http://danluat.thuvienphapluat.vn/nguoi-thua-ke-theo-phap-luat-chet-truoc-thoi-diem-chia-thua-ke-chia-di-san-ntn-117537.aspx#340483

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com