Thừa kế khi chung sống không đăng ký kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #514374 26/02/2019

    hoangleminh111

    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 2450
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 27 lần


    Thừa kế khi chung sống không đăng ký kết hôn

    Trường hợp mẹ và ba tính từ thời điểm chung sống từ năm 1988, không có đăng ký kết hôn. nhưng năm 2008 ba mất, mà bây tài sản đứng tên ba, vậy người vợ có được hưởng 50% tài sản theo luật định không, vì ngày xưa không biết, chứ có đám cưới đàng hoàng. Giờ muốn sang tên tài sản cho mẹ thì phải làm sao?

     

     
    1628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514377   26/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản b Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì đối với trường hợp nam nữ sống chung với nhau từ ngày 03/01/1987 đến sau ngày 01/01/2003 mà vẫn không đăng ký kết hôn thì không được công nhận là vợ chồng.

    Như vậy, ba mẹ của chị mặc dù đã chung sống với nhau từ năm 1988 nhưng đến 01/01/2003 mà vẫn không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng. 

    Trong trường hợp này, theo quy định tại Khoản b Điều 2 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP và Điều 16 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
     

    Như vậy, trong trường hợp chị nêu nếu muốn người mẹ đứng tên trên tài sản thì cách dễ dàng nhất là sau khi thực hiện chia di sản của người bố theo quy định của pháp luật, chị tiến hành thủ tục sang tên cho mẹ chị.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #515545   20/03/2019

    Trường hợp này ba mẹ bạn chung sống từ sau ngày 01/3/1987 mà đến nay chưa đăng ký kết hôn thì không được công nhận quan hệ vợ chồng. Tài sản chung của ba mẹ bạn có thể chia đôi theo quy định về đồng sở hữu nhưng mẹ bạn không được xác định là một người thừa kế di sản của ba bạn.

     
    Báo quản trị |