Thừa kế giữa những người trong hộ khẩu gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #530745 13/10/2019

    Hoa1235

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế giữa những người trong hộ khẩu gia đình

    Chào luật sư cho em hỏi trong hộ khẩu gia đình gồm có cô em, 2 người con của cô( người con nhỏ bị tật ở chân và không có đi làm gì hết ), ba mẹ em, và em ( ba em đã mất nhưng trong hkhau vẫn chưa xoá) TH1 khi cô em mất ba em có đc chia tài sản không ? Th2 em là cháu thì có được chia không Và nếu con của cô mất luôn mà không có gia đình thì ai hưởng ạ

     
    500 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoa1235 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530778   14/10/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (349)
    Số điểm: 4450
    Cảm ơn: 422
    Được cảm ơn 202 lần


     

    Bạn có thể tham khảo một số điều khoản được quy định tại Bộ luật dân sự 2015

    “Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #531936   30/10/2019

    Hoa1235 viết:

    Chào luật sư cho em hỏi trong hộ khẩu gia đình gồm có cô em, 2 người con của cô( người con nhỏ bị tật ở chân và không có đi làm gì hết ), ba mẹ em, và em ( ba em đã mất nhưng trong hkhau vẫn chưa xoá) TH1 khi cô em mất ba em có đc chia tài sản không ? Th2 em là cháu thì có được chia không Và nếu con của cô mất luôn mà không có gia đình thì ai hưởng ạ

    Hộ khẩu là văn bản dùng để quản lý về việc cư trú, không phải là cơ sở để xác định những người có tên trên đó có được thừa kế di sản của nhau hay không. Khi có phát sinh thừa kế bạn cần xác định xem có di chúc hay không. Có di chúc thì sẽ thực hiện theo di chúc. Không có di chúc thì sẽ phân chia di sản theo pháp luật, bắt đầu tư hàng thừa kế thứ nhất, nếu không có hàng thừa kế thứ nhất thì sẽ tính đến các hàng thừa kế tiếp theo.

     
    Báo quản trị |