Thừa kế đòi nợ cho người đã mất!

Chủ đề   RSS   
  • #242355 29/01/2013

    Thừa kế đòi nợ cho người đã mất!

    Kính gửi  luật sư :

    Tôi xin luật sư tư vấn giúp tôi việc như sau : Bố tôi cho một người vay nợ và có viết giấy nợ. Do bối tôi đã mất đột tử mà không di chúc lại. Vậy khoản nợ trên mẹ và hai anh em tôi có quyền đòi hay không? khoản nợ trên đã quá hạn trả nợ nhưng chưa quá 2 năm. Mẹ con tôi có quyền khởi kiện hay không? và nếu được khởi kiện thi thủ tục gồm những gì?Kính mong  luật sư giải đáp giúp.

     
    7075 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242457   29/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 634 Bộ Luật Dân sư "Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác" - Theo đó, các khoản cho vay cũng là di sản của bố bạn để lại.

    Trường trường hợp bố bạn cho vay trong thời kỳ hôn nhân với mẹ bạn, mà khoản tiền này không phải là tài sản riêng của bố bạn thì mẹ bạn cóquyền đối với 1/2 phần tải sản cho vay này. Mẹ ban, anh chị em của bạn, ông bà nội (nếu còn sống) là những người đồng thừa kế đối với 1/2 phần tài sản này.

    Gia đình bạn tiến hành họp, thỏa thuận cử người đại diện, người quản lý di sản để tiến hành việc đòi lại tài sản trên.

    Thân!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    djnhvanvjnh (29/01/2013) nguyenthita92 (06/09/2013)
  • #242459   29/01/2013

    Tức là mẹ và anh em tôi chỉ được thừa kế đòi lại 1/2 số tài sản trên, chứ không phải toàn bộ đúng không ạ? Xin cám ơn sự tư vấn của luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #242638   30/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Bạn đọc không rõ câu trả lời.

    Theo đó:

    1. Mẹ bạn được hưởng 1/2 khối tài sản cho vay (vì đây là tài sản chung của cha và mẹ bạn)

    2. Mẹ bạn, anh chị em bạn, bạn và ông bà nội bạn (nếu còn sống) được hưởng 1/2 khối tài sản còn lại - Đây là di sản của cha bạn để lại.

    Thân!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    djnhvanvjnh (30/01/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"