DanLuat 2015

Thừa kế, Di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #516625 08/04/2019

    Thừa kế, Di chúc

    I./ Tôi muốn hỏi Di chúc này có Hợp Pháp không? và chữ ký có thể là chữ ký giả? tôi có up ảnh chữ ký thật của ông kèm.

             Ông bà tôi! Là Nguyễn Xuân Lịch và Đỗ Thị Nở có 6 người con. (Bà Đỗ Thị Nở không biết chữ)

                  1. Nguyễn Thị Thảo - Tổ 21 khu 3 Phường Hà Khánh, Thành Phố Hạ Long, Quảng Ninh

                  2. Nguyễn Thị Hải - ( Đã mất khi còn nhỏ)

                  3. Nguyễn Hồng Minh - Tổ 18 Khu 3 Phường Hà Khánh, Thành Phố Hạ Long, Quảng Ninh

                  4. Nguyễn Đức Sơn - Trần Hưng Đạo - Thành Phố Hạ Long, Quảng Ninh

                  5. Nguyễn Xuân Cẩm - (sinh sống ở nước ngoài)

                  6. Nguyễn Đức Cường - ( Đã mất )

    II./ Hiện tại Ông Nguyễn Hồng Minh giữ sổ đỏ không chịu đưa để mọi người làm chia tách và có ý định chiếm đoạt toàn bộ số đất đai mà Ông Bà Tôi để lại.

     
    6949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520006   04/06/2019

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1565)
    Số điểm: 15773
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 501 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Trường hợp bạn hỏi tôi trao đổi một số vấn đề như sau:

    DI chúc hợp pháp được quy định tại điều 630 BLDS 2015, cụ thể như sau:

    Điều 630. Di chúc hợp pháp

    1. Di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;

    b) Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

    2. Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc.

    3. Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

    4. Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ các điều kiện được quy định tại khoản 1 Điều này.

    5. Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

    2. theo tôi nhận thấy thì di chúc này được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chứng thực, trường hợp này cũng được quy định tại điều 636 BLDS như sau:

    Điều 636. Thủ tục lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã

    Việc lập di chúc tại tổ chức hành nghề công chứng hoặc Ủy ban nhân dân cấp xã phải tuân theo thủ tục sau đây:

    1. Người lập di chúc tuyên bố nội dung của di chúc trước công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã phải ghi chép lại nội dung mà người lập di chúc đã tuyên bố. Người lập di chúc ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc sau khi xác nhận bản di chúc đã được ghi chép chính xác và thể hiện đúng ý chí của mình. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã ký vào bản di chúc.

    2. Trường hợp người lập di chúc không đọc được hoặc không nghe được bản di chúc, không ký hoặc không điểm chỉ được thì phải nhờ người làm chứng và người này phải ký xác nhận trước mặt công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã. Công chứng viên hoặc người có thẩm quyền chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã chứng nhận bản di chúc trước mặt người lập di chúc và người làm chứng.

    Trên cơ sở đó, để được tư vấn kỹ hơn bạn cần cung cấp thêm hồ sơ để được các luật sư tư vấn cụ thể.

    Trân trọng!

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |