Thừa kế đất nuôi trồng thủy sản

Chủ đề   RSS   
  • #355995 12/11/2014

    buitha284

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2013
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế đất nuôi trồng thủy sản

    xin chào luật sư. bố mẹ tôi sinh được 3 người con trong đó 2 trai và 1 gái. bố mẹ tôi có diện tích 314 m2 đất nuôi trồng thủy sản do tổ tiên để lại. tháng 5/2014 mẹ tôi mất, đến tháng 11/2014 bố tôi lên UBND xã lập di chúc để lại toàn bộ 314 m2 cho con trai trưởng. xin chuyên gia cho tôi hỏi theo luật số diện tích 314 m2 có phải là tài sản chung của bố mẹ tôi không? việc bố tôi làm di chúc để lại toàn bộ 314 m2 cho con trai cả có đúng không? mẹ tôi có được hưởng 50% trong tổng số 314 m2 đó không? UBND xã cho biết bố tôi chỉ được viết di chúc cho con trai trưởng là 157 m2, còn 157 m2 phải chia đều cho 2 người con được hưởng thừa kế của mẹ để lại. xin hỏi chuyên gia có đúng không, cách giải quyết vấn đề này? xin cảm ơn! mong nhận được câu trả lời sớm nhất của chuyên gia.

     
    3268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356381   14/11/2014

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu đất do tổ tiên để lại nhưng chỉ để lại cho bố bạn thì bố bạn lập di chúc như vậy là có cơ sở. Trường hợp đất đó là tài sản chung của bố mẹ bạn thì tài sản đó chưa chia nhưng theo nguyên tắc chung thì bố bạn có quyền được hưởng 1/2 (chia đều như xã nói). Bạn lưu ý: Di chúc chỉ phát sinh hiệu lực kể từ thời điểm bố bạn mất và có những người vẫn được hưởng thừa kế dù trong di chúc không đề cập (theo Điều 669 Bộ luật dân sự) gồm ông bà nội và các con của bố bạn nếu chưa thành niên hoặc không có khả năng lao động.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #356434   14/11/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 170 lần


    Chào bạn

    Bạn cân xác định quyể sử dụng đất nuôi trồng thuỷ hải sản là quyền sử dụng chung của cả bố mẹ hay của riêng bố bạn.

    Nêu là quyền sử dụng riêng thì bố bạn để lại di chúc toàn bộ cho người con trưởng là có cơ sở. Nếu là chung thì việc UBND xã giải thích như thế là đúng.

     

    Tôi là Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành. Nếu bạn cần tham vấn thêm, hãy liên hệ với tôi để được hỗ trợ.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com