Thừa kế đất đai theo pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #146620 10/11/2011

    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 5 lần


    Thừa kế đất đai theo pháp luật

    Xin chào các anh chị! Tôi có một câu hỏi nhờ các anh chị giải đáp giúp.
    ông bà A mất đi không để lại di chúc. Tài sản mà ông bà A để lại là nhà ở và 500 m2 đất. theo luật thừa kế thì các con ông A được thừa hưởng các tài sản nói trên. Nhưng hiện tại trong văn bản phân chia tài sản thửa kế. Các con ông A muốn chuyển toàn QSD cho cháu đích tôn của ông A. Như vậy văn bản này có được hợp lệ không ?. ( Trong văn bản phân chia tài sản gồm các con ông A và cháu đích tôn ông A; Các con ông A có Văn bản Từ chối nhận TS; Cháu đích tôn ông A có văn bản nhận tài sản). Mong các anh chị giải đáp sớm. Chân thành cảm ơn nhiều.
     
    5751 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146715   10/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội trả lời câu hỏi của bạn như sau:
            Theo quy định tại khoản 1, Điều 676 BLDS thì hàng thừa kế thứ nhất của ông A bao gồm: Vợ, con đẻ, con nuôi, cha và mẹ của ông A; Hàng thừa kế thứ hai của ông A bao gồm: Ông bà nội, ngoại, anh, chị em ruột và cháu ruột gọi ông A là ông nội, ông ngoại. Khoản 3 Điều 676 BLDS cũng quy định: Hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế nếu hàng thừa kế trước không được nhận di sản hoặc từ chối nhận di sản.
           Thủ tục phân chia và khai nhận di sản thừa kế được quy định tại Điều 49 và Điều 50 của Luật công chứng.
            Như vậy, các con ông A thuộc hàng thừ kế thứ nhất, cháu ông A thuộc hàng thừa kế thứ hai. Theo thông tin mà bạn nêu ra thì ông A không để lại di chúc cho cháu đích tôn. Do vậy, nếu hàng thừa kế thứ nhất của ông A từ chối nhận di sản thì toàn bộ di sản đó thuộc về hàng thừa kế thứ 2 theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 676 BLDS chứ không thuộc về cá nhân cháu nội đích tôn của ông A.
           Do vậy, giả thiết mà bạn nêu ra không thể thực hiện được. Nếu các thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông A muốn để lại di sản đó cho cháu đích tôn của ông A thì họ có thể thực hiện một trong hai cách sau đây:
          -  Tiến hành thủ tục khai nhận di sản cho một người con ông A đứng tên, sau đó người được đứng tên chuyển quyền sở hữu tài sản đó cho cháu đích tôn của ông A bằng hình thức chuyển nhượng, tặng cho...(thông thường thực hiện theo cách này)
          -  Hàng thừa kế thứ nhất đều từ chối nhận di sản và hàng thừa kế thứ hai tiến hành thủ tục khai nhận di sản để nhường quyền thừa kế cho một mình cháu đích tôn của ông A được hưởng di sản (trường hợp này có lẽ chưa bao giờ xảy ra).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (14/11/2011)
  • #147356   14/11/2011

    thuonghoang_83
    thuonghoang_83

    Chồi

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2011
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 5 lần


    Nh­ưng thưa luật sư. Rất chân thành cảm ơn LS đã giải đáp giup tôi. Nhưng tôi có một thắc mắc giả sử trong văn bản thừa kế này. Các con ông A đề từ chối và trong văn bản từ chối đều nói rằng tài sản mà hộ nhận được đều tự nguyện tặng cho cháu. Như vậy cũng không hợp lệ phải không thưa luật sư. Xin chân thành cảm ơn luật sư. Chúc LS và gia đình luôn mạnh khỏe, bình an.
     
    Báo quản trị |  
  • #147404   14/11/2011

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
           1. Việc từ chối nhận di sản được quy định tại Điều 645 BLDS năm 1995 và Điều 642 BLDS năm 2005. Cả hai Bộ luật này đều quy định "thời hạn từ chối nhận di sản là 6 tháng, kể từ thời điểm mở thừa kế". Do vậy, bạn cần kiểm tra lại thời gian xem các con ông A có còn "quyền" từ chối nhận di sản hay không?
           2. Nếu tất cả hàng thừa kế thứ nhất từ chối nhận di sản một cách hợp pháp thì di sản thuộc về hàng thừa kế thứ hai. Từ chối nhận di sản là từ bỏ quyền thừa kế của mình chứ không được phép định đoạt phần di sản đó cho người khác. Muốn định đoạt di sản đó cho người khác thì các thừa kế phải nhận di sản đã, sau khi nhận di sản thì mới "phát sinh" quyền định đoạt! Trong tình huống này, nếu các thừa kế đều đồng ý để lại di sản đó cho một người cháu của ông A thì chỉ có cách hợp lý nhất là khai nhận di sản thừa kế của ông A, sau đó các thừa kế ký hợp đồng tặng cho người cháu đó (người cháu nhận tài sản từ các thừa kế chứ không phải nhận di sản từ ông A thông qua hình thức thừa kế).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Cuonglawyer vì bài viết hữu ích
    thuonghoang_83 (03/05/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn