Thừa kế đất đai cho con cái trong nhà (Anh em cùng cha khác mẹ)

Chủ đề   RSS   
  • #225636 11/11/2012

    dangminhthanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế đất đai cho con cái trong nhà (Anh em cùng cha khác mẹ)

    Tôi xin được hỏi :
    Gia đình tôi có 4 chị em .3 chị đầu và tôi là e trai út.3 chị đầu là con của mẹ Cả. Mẹ cả đã mất lâu.Bố tôi đến với mẹ tôi là mẹ hai, sau đó đẻ ra tôi.Hiện nay bố tôi là chủ 1 miếng đất và chưa chuyển nhượng cho ai.
    Cho tôi hỏi là sau khi bố tôi qua đời :
    TH1: Bố tôi để lại di chúc là thừ kế lại mảnh đất đó cho 1 mình tôi thì tôi có được toàn quyền sử dụng mảnh đất đó mà không bị sự đe dọa của phát luật bởi các chị tôi hay không?
    TH2: Bố tôi không để lại di chúc thì tài sản là miếng đất đó sẽ được phân chia như thế nào ?
    Xin cảm ơn

     
    6395 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #225777   12/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Trường hợp cha bạn chết để lại di chúc cho bạn thừa kế toàn bộ số tài sản của cha bạn thì về pháp luật bạn là người được hưởng thừa kế theo di chúc. Tuy nhiên trừ trường hợp được quy định tại Điều 669 Bộ luật dân sự 2005. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động. Trường hợp cha bạn chết không để lại di chúc thì tài sản của cha bạn sẽ được chia theo pháp luật cho các đồng thừa kế. Theo thông tin bạn cung cấp thì những người đồng thừa kế của bạn là 3 người chị cùng cha, khác mẹ với bạn và mỗi người sẽ được hưởng phần thừa kế bằng nhau.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    dangminhthanh (13/11/2012)
  • #226259   13/11/2012

    dangminhthanh
    dangminhthanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869