Thừa kế đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #208718 22/08/2012

    phuongvy71

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế đất đai

    em rễ tôi mất nay đã 6 năm, khi chết không để lại di chúc và 2 cháu tôi còn nhỏ nên em tôi được chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản chung của 2 vợ chồng tự tạo ra. Nay mẹ chồng em tôi đòi chia tài sản từ quyền sử dụng đất do em tôi đứng tên có hợp lệ không?

    Theo quy định thì người mất nay đã sáu  năm thì hiệu lực hưởng thừa kế còn không?

     
    2988 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208888   22/08/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3770 lần


    phuongvy71 viết:

    em rễ tôi mất nay đã 6 năm, khi chết không để lại di chúc và 2 cháu tôi còn nhỏ nên em tôi được chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản chung của 2 vợ chồng tự tạo ra. Nay mẹ chồng em tôi đòi chia tài sản từ quyền sử dụng đất do em tôi đứng tên có hợp lệ không?

    Theo quy định thì người mất nay đã sáu  năm thì hiệu lực hưởng thừa kế còn không?

    Chào bạn!

    Những trường hợp về đất đai bạn nêu thông tin rõ một chút, em rễ của bạn mất, em bạn được chuyển nhượng? Em này là vợ của em rễ hay người khác? Việc chuyển nhượng đó như thế nào? Ai chuyển nhượng? Đã có GCN?....

    Với những thông tin bạn nêu, mẹ chồng em bạn có căn cứ để đòi chia di sản thừa kế.

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #208922   22/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


        Chào bạn! Bạn cần cung cấp những tài liệu như Nguyễn Khánh Chinh yêu cầu:

        Trước khi mất anh rể bạn có để lại di chúc không? Nội dung di chúc như thế nào?

        Về mặt pháp lý anh rể bạn mất 6 năm, mẹ chồng của anh rể bạn khởi kiện đòi chia tài sản thừa kế là có cơ sở vì thời hiệu khởi kiện thừa kế là 10 năm theo quy định tại Điều 645 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

        Điều 645. Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

    Thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

    Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là ba năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

        Mà mẹ chồng của anh rể bạn lại là hàng thứa kế thứ nhất theo quy định tại Điểm a, Khoản 1 Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 như sau:

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |