DanLuat 2015

Thừa kế đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #181918 27/04/2012

    vuphu9x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế đất đai

    Em gái bố tôi không có chồng, về ở với tôi. trước ki chết có di chúc miệng là cho tôi được hưởng miếng đất đó và có người chứng kiến ( là anh em của người chết).  Nhưng không được những người này ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ và đưa đi công chứng, chứng thực theo đúng quy định. nhưng bây giờ những người đó ký tên xác nhận di chúc của bà là sự thật. Vậy tôi muốn hỏi tôi có được hưởng toàn bộ mảnh đất mà cô tôi để lại không?
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 28/04/2012 08:14:53 SA
     
    2811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181931   27/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 651 BLDS 2005. Di chúc miệng

    1. Trong trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa do bệnh tật hoặc các nguyên nhân khác mà không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể di chúc miệng.

    2. Sau ba tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị huỷ bỏ.

    Như vậy việc di chúc miệng của em gái bố bạn cho bạn là không hợp lệ, những người mà chứng ký xác nhận cũng không được pháp luật công nhận. Theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 bạn cũng không phải là hành thừa kế thứ nhất của em gái bố bạn.

    Điều 676 BLDS 2005.
    Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Nếu em gái bố bạn không những người thừa kế thứ nhất thì bạn sẽ là người thừa kế thế vị của bố bạn để hưởng di sản do em gái bố bạn chết không để lại di chúc. Chào bạn
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 28/04/2012 08:14:19 SA

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    vuphu9x (28/04/2012)
  • #181954   28/04/2012

    vuphu9x
    vuphu9x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn LS.tôi muốn hỏi thêm 1 câu hỏi nữa. Đất của tôi đang ở hiện nay, tại phần lối đi giáp với đường tỉnh lộ, chính quyền xã lấy ra để cho người khác thì có đúng không?

    tại đất tôi đạng sử dụng hiện nay, tại phần lối đi giáp đường tỉnh lộ, chính quyền xã lấy ra và giải quyết cho người khác không thuộc quyền thừa kế thì có đúng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #182370   01/05/2012

    vuphu9x
    vuphu9x

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Phần đất cạnh nhà tôi ở là ao năm 1990 tôi đã đổ đất và sủ dụng đến năm 2011 thì xảy ra tranh chấp nay tôi muốn hợp thức hoá thì phải làm gì 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-