DanLuat 2015

thừa kế chứng khoán

Chủ đề   RSS   
  • #59929 08/09/2010

    phuongnd8x

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế chứng khoán

    xin chào luật sư.
    Xin cho tôi được hỏi, chồng tôi mất đột ngột do tai nạn, khi còn sống chồng tôi có đang chơi chứng khoán, gia đình cũng đã họp để thống nhất cho tôi được đứng ra nhận số chứng khoán do chồng tôi để lại, xin được hỏi khi nhận số chứng khoán trên tôi có phải nộp thuế không? Tôi phải làm những thủ tục gì để nhận lại số chứng khoán trên?
     
    9419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60234   10/09/2010

    lstung
    lstung
    Top 500
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2010
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn! Theo quy định tại khoản 9 Điều 3 NĐ 100/2008/ NĐ-CP ngày 08/09/2008 thì thu nhập từ thừa kế là chứng khoán thì vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Như vậy khi bạn nhận số chứng khoán trên thì bạn phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Về thủ tục bạn liên hệ với phòng giao dịch chứng khoản để biết cụ thể.
    Trân trọng!
    Cập nhật bởi admin ngày 10/09/2010 09:42:49 AM

    Chuyên viên: Lê văn Tùng

    VPLS GIA ĐỊNH VÀ CỘNG SỰ

    số 08 Đặng văn Bi, P.Bình Thọ, Q.Thủ Đức, Tp.HCM

    ĐT: 0908 559 880

    Email: levantung31@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #60238   10/09/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Xin bổ sung để bạn rõ là bạn chỉ phải nộp thuế cho phần giá trị chứng khoán trên 10 triệu đồng. Thuế suất phải nộp là 10% (hơi bị cao đấy).

    Về thủ tục để chuyển quyền sở hữu số chứng khoán trên sang tên bạn thì bạn phải có:

    + Văn bản đề nghị chuyển quyền sở hữu chứng khoán (Công ty chứng khoán nơi chồng bạn mở tài khoản sẽ cung cấp mẫu)

    + Bản tường trình của người nhận thừa kế về các mối quan hệ nhân thân của người để lại thừa kế (thường là hàng thừa kế thứ 1) và bản sao hợp lệ các giấy tờ chứng minh các mối quan hệ nhân thân này (giấy kết hôn, khai sinh, hộ khẩu, chứng tử ...). Trong bản tường trình phải có cam kết chịu trách nhiệm hoàn toàn trước pháp luật nếu có phát sinh tranh chấp.

    + Văn bản khai nhận hoặc phân chia di sản thừa kế trong đó nêu rõ bạn sẽ là người thụ hưởng toàn bộ số chứng khoán đó có công chứng

    + Tài liệu chứng minh đã nộp thuế TNCN (Biên lai nộp thuế, Tờ khai thuế TNCN từ thừa kế đã được cơ quan thuế xác nhận, bạn lên chi cục thuế nơi cư ngụ sẽ được hướng dẫn thực hiện thủ tục này)

    + Yêu cầu chuyển khoản chứng khoán và văn bản của công ty chứng khoán nơi chồng bạn mở tài khoản xác nhận số dư chứng khoán và cam kết phong tỏa trong quá trình làm thủ tục (Công ty chứng khoán sẽ lo hồ sơ này).

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #60263   10/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Chiếu theo luật thì đúng như vậy nhưng như vậy thì thiệt người dân quá nhỉ vì theo Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình 2000 quy định:" tài sản chung của vợ - chồng là tài sản do vợ chồng tao ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân, tài sản được thừa kế chung, tặng cho chung, tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung."

    Như vậy đáng lý ra 1/2 số này đương nhiên là của vợ thì không phải nộp thuế thu nhập cá nhân mới phải. Từ bài học này có lẽ vợ hay chồng chơi chứng khoán nên làm hợp đồng ủy quyền cho người còn lại chịu trách nhiệm các giao dịch khi chủ hợp đồng vắng mặt.
    Cập nhật bởi admin ngày 10/09/2010 11:34:50 AM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60267   10/09/2010

    Unjustice
    Unjustice
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2010
    Tổng số bài viết (1342)
    Số điểm: 14949
    Cảm ơn: 152
    Được cảm ơn 1046 lần


    Bạn manhtamvt nêu rất đúng vấn đề về người vợ chỉ phải nộp 1/2 giá trị chứng khoán thừa kế thôi. Nhưng mình chưa có thông tin cơ quan thuế hướng dẫn vấn đề này như thế nào. Nếu lôi ra tòa thì mình nghĩ rằng khả năng thắng của người vợ rất lớn. 

    Luật được sinh ra để phục vụ con người chứ không phải để cai trị.

     
    Báo quản trị |  
  • #108797   08/06/2011

    myptx
    myptx

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2011
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trong thực tế của 1 hồ sơ bên mình đã làm thì cơ quan thuế cũng chỉ tính thuế trên 1/2 giá trị chứng khoán thôi.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-