Thừa kế cho con dưới 18 tuổi?

Chủ đề   RSS   
  • #4869 20/05/2009

    duykhanhdesign

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế cho con dưới 18 tuổi?

    Chào Luật sư!

    Cho Tôi được trình bày như thế này: Anh trai đầu của Tôi đã lập gia đình được 10 năm nay, và đã có 2 cháu. Cháu đầu 7 tuổi, cháu mới sinh thì mới đựơc gần 1 tuổi. Trong thời gian sống và làm việc tại Tp.HCM thì Anh trai Tôi nảy sinh tình cảm với 1 người phụ nữ cũng đã có 2 con khác. Và bây giờ Anh trai và Chị dâu đã không sống cùng nhau nữa.

    2 vợ chồng có được tài sản là đất và nhà ở. Thời gian tới, Chị dâu sẽ làm thủ tục ly hôn. Vậy cho tôi hỏi: Khi giải quyết ly hôn thì Toà sẽ giải quyết như thế nào với đất và nhà ở đó.

    Riêng Anh trai tôi thì muốn tầi sản mà Toà  giải quyết ly hôn cho Anh trai Tôi sẽ cho 2 cháu. Vậy giấy tờ như thế nào để đảm bảo là đến tuổi trưởng thành,2 cháu được nhận số tài sản trên đúng theo danh nghĩa.

    Và cho Tôi hỏi: Số tài sản mà Anh trai Tôi tính cho 2 cháu. Vì bây giờ các cháu còn nhỏ nên Anh trai Tôi muốn dùng làm vốn đề làm ăn bây giờ có được không? Cho đến khi các cháu trưởng thành thì Toà sẽ trao lại số tài sản đó cho các cháu.

    Rất mong nhận được sự giúp đớ! Xin cảm ơn rất nhiều!
     
    7086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4870   20/05/2009

    Ls_HuynhQuocNam
    Ls_HuynhQuocNam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chia tài sản khi li hôn

    Chào bạn!

    Trong trường hợp của anh bạn, nếu xác định đây là tài sản chung của vợ chồng anh bạn (Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình) thì theo quy định tại khỏan 2 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình thì " Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hòan cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này".

    Sau khi Tòa án giải quyết thì phần tài sản thuộc về anh trai bạn, anh trai bạn có toàn quyền sở hữu và định đoạt đối với phần tài sản này. Theo quan điểm của cá nhân tôi anh bạn có thể làm Hợp đồng tặng cho có điều kiện đối với phần tài sản trên cho hai con.

    Luật sư Huỳnh Quốc Nam
    DĐ: 0918317376

    LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567