Thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #232885 12/12/2012

    naudo70

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế

    Xin tư vấn giúp,

    Chú tôi có một đời vợ và 7 người con, sau khi vợ lớn chú tôi mất thì chú tôi kết hôn với dì tôi năm 1965 và hai người mua

    nhà riêng và có hai con chung. Tất cả mọi người ở chung một nhà. Nay chú tôi mất không để lại di chúc thì xin hỏi tài sản

    được phân chia làm sao. Nếu sau này dì tôi mất mà cũng không để lại di chúc thì tài sản cũng sẽ được phân chia ra sao?

    Xin hãy tư vấn giúp, xin cảm ơn nhiều.

     
    3765 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232897   12/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn được luathason tư vấn như sau:

    1. Chú bạn kết hôn với dì bạn năm 1965 được xác định là hôn nhân thực tế và được pháp luật công nhận là vợ chồng. Cho nên tài sản của vợ chồng chú bạn với dì bạn là tài sản chung vợ chồng. Khi chú bạn mất thì tài sản chung vợ chồng được chia đôi, mỗi người hưởng 1/2. Phần tài sản của chú bạn sẽ được chia theo pháp luật do khi mất không để lại di chúc sẽ được chia theo pháp luật.

    Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    - Chú bạn có tất cả 9 người con + 1 vợ + bố mẹ (nếu có) ===> tài sản mỗi người được hưởng sẽ là 1/10 - 1/12 di sản của chú bạn

    2. Nếu dì bạn mất không để lại di chúc

    Tài sản của dì bạn cũng được chia theo pháp luật ====> mỗi người bằng 1/2 - 1/4 tài sản

    Thân!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 12/12/2012 08:50:01 CH cắt bỏ 1 Điều luật tương tự

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    naudo70 (13/12/2012)
  • #233073   13/12/2012

    naudo70
    naudo70

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn luật sư đã trả lời giúp, nhưng còn điều nếu dì tôi mất mà không để lại di chúc thì

    "Tài sản của dì bạn cũng được chia theo pháp luật ====> mỗi người bằng 1/2 - 1/4 tài sản" là sao? Hai người con chung của chú dì tôi sẽ dược phân chia ra sao? Ông bà nội ngoại đã mất hết. Xin cám ơn luật sư nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #233223   14/12/2012

    luathason
    luathason

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Xin lỗi bạn, vấn đề đó được giải thích như sau, trong trường hợp di bạn mất không để lại di chúc:

    - Nếu ông bà đã mất, mà chồng của dì bạn vẫn còn sống thì hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: 2 con + chồng ====> Mồi người được hưởng = 1/3 tài sản của dì bạn để lại.

    - Nếu chồng của dì bạn mất trước hoặc cùng thời điểm với dì bạn thì không được hưởng thừa kế của dì bạn. Mỗi người con sẽ được 1/2 tài sản của dì bạn.

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    naudo70 (14/12/2012)