DanLuat 2015

thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #186425 17/05/2012

    cucvinguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế

    cha của tôi có hai người con là tôi và hai anh trai. cha tôi để lại di chúc cho mẹ tôi và 3 anh em tôi hưởng toàn bộ tài sản. nhưng trước khi cha tôi chết thì mẹ và anh cả của tôi qua đời. tài sản của cha tôi là 600 triệu.
    như vậy thì con của anh cả tôi có được chia thừa kế không?
     
    2336 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186517   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Con của anh cả bạn được hưởng thừa kế theo quy định tại Điều 677 BLDS.

    Điều 677.
    Thừa kế thế vị
    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống

    Cụ thể là nếu trong di chúc, bố bạn không ấn định cụ thể ai được hưởng bao nhiều, thì 600tr sẽ chia đều cho 3 anh em bạn, mỗi người 200tr.

    Do anh cả bạn đã mất trước bố bạn, nên 200tr phần của anh cả sẽ được chi cho con anh cả. Giả sử anh cả có hai con thì mỗi con được hưởng 100tr.




    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    cucvinguyen (17/05/2012)

0 Thành viên đang online
-