DanLuat 2015

thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #185115 12/05/2012

    huyenchipnho

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế


    em muốn hỏi nhà em có diện tích là 237.6m2 mang tên bà hoàng thị tuyết.tháng 4 bà hoàng thị tuyết chia phần đất trên làm 3 phần mang tên 2 người con là nguyễn văn sơn và nguyễn văn hà mỗi người được hưởng diện tích đất là 60m2. còn lai 60m2 mang tên bà hoàng thị tuyết. em là cháu nội của bà tuyết mà bố em đã mất thì sau này khi bà tuyêt mất không để lại di trúc thì em cod được hưởng phần đất mang tên bà hoàng thị tuyết hay không?
     em mong sớm nhận được câu trả lời sớm nhất của anh. em cảm ơn anh. 
     
    2200 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186531   17/05/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Bố bạn đã mất trước bà Tuyết, sau này bà Tuyết mất thì bạn được hưởng thừa kế thế vị theo quy định tại Điều 677 BLDS.

    Điều 677. Thừa kế thế vị

    Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống

    Ví dụ như di sản bà Tuyết để lại là 1 tỷ. Bà Tuyết có 4 người con (gồm cả bố bạn) thì 1 tỷ này được chia 4 phần băng nhau. Ba người con kia được hưởng mỗi người 250tr, bạn được hưởng 250 triệu nếu bố bạn chỉ có một người con là bạn. Còn nếu bố bạn có nhiều người con thì 250tr sẽ được chia đều cho các con.

    Lưu ý là nếu khi bà Tuyết chết mà bố, mẹ và chồng của bà Tuyết còn sống thì họ cũng được hưởng một phần bằng các con của bà Tuyết.

    Thân ái!





    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-