Thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #518457 19/05/2019

    minhminh4662

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế

    Luật sư cho em hỏi: Chồng em kết hôn với em và có 3 người con trai chung là Nam, Khải và Huy ( tất cả đã thành niên và cs khả năng lao động). Huy kết hôn với Như và có 2 người con chung là Nhật, Minh ( tất cả đã thành niên và có khả năng lao động). Trong thời kì hôn nhân hợp pháp với tôi, chồng tôi có chung sống như vợ chồng với bà Khánh và có 2 người con chung là Ngọc và Tâm ( tất cả đã thành niên và có khả năng lao động). Chồng tôi còn có mẹ là bà Nữ. Bây giờ chồng tôi chết để lại di sản nhưng truất quyền thừa kế của tôi. Con tôi là Huy do tai nạn nên mất trước chồng tôi. Tài sản của chồng tôi là 1,2 tỉ đồng. Vậy nếu bây giờ chia di sản thừa kế của chồng tôi thì như thế nào thưa luật sư? Tôi cảm ơn!
     
    1091 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518508   19/05/2019

    Căn cứ Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 thì những người được thừa kế theo pháp luật bao gồm: Vợ, Nam, Khải và Huy (Nhật và Minh thừa kế thế vị), Ngọc, Tâm, bà Nữ. Tuy nhiên, vợ đã bị truất quyền thừa kế thì không được hưởng di sản thừa kế.

    Còn những người thừa kế trên được hưởng phần di sản bằng nhau.

    Cập nhật bởi phuongdung003 ngày 19/05/2019 10:48:49 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #518515   20/05/2019

    minhminh4662
    minhminh4662

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế

    Vậy chia ra số liệu là như thế nào thưa luật sư? Tôi muốn tìm hiểu rõ các con mình được hưởng là bao nhiêu?
     
    Báo quản trị |  
  • #518533   20/05/2019

    vuvankhai6789
    vuvankhai6789

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 213
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    chào chị! 

    căn cứ vào điều 651 xđ được những người thừa kế bao gồm: Nam, Khải, Huy, Ngọc, Tâm, Bà Nữ, Vợ. 

    Do ý chí của người để lại di sản chỉ truất quyền thừa kế của vợ. Do đó tài sản sẽ dc chia theo pháp luật.  căn cứ điều 626 về việc truất quyền thừa kế, vì vậy những người bị truất quyền thừa kế sẽ không được hưởng di sản.

    Tuy nhiên, việc truất quyền thừa kế không được áp dụng đối với trường hợp quy định tại điều 644 BLDS 2015 " người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc" bao gồm:

    - con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng

    - con thành niên mà không có khả năng lao động

    => như vậy thì việc chồng chị truất quyền thừa kế của chị là không có hiệu lực theo như quy định tại điều 644 BLDS 2015( suất thừa kế bắt buộc). Do đó chị vẫn được nhận suất thừa kế bắt buộc theo như khoản 1 điều 644. cụ thể chiị sẽ được hưởng 2/3 suất thừa kế của một người được chia theo pháp luật.

    - Chia theo pháp luật sẽ như sau:

    có 7 người do đó suất của 1 người =  1,2T/7 = gần 172triệu .

    -> suất thừa kế của chị là= 172tr x 2/3 = 114 triệu. 

    còn dư: 1,2T - 114 = 1tỷ086triệu.

    ->6 người còn lại dc hưởng di sản bằng nhau là: 1.086/6= 181tr 

    tuy nhiên do huy đã mất trc nên nhật và minh được thừa kế thế vị phần của cha mình:    Nhật = Minh = 181triệu/2.

    tóm lại :

    Vợ= 114tr

    Nhật= Minh= 181tr/2

    những người còn lại = nhau = 181tr.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #518534   20/05/2019

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 10189
    Cảm ơn: 162
    Được cảm ơn 1034 lần
    Moderator

    minhminh4662 viết:
    Luật sư cho em hỏi: Chồng em kết hôn với em và có 3 người con trai chung là Nam, Khải và Huy ( tất cả đã thành niên và cs khả năng lao động). Huy kết hôn với Như và có 2 người con chung là Nhật, Minh ( tất cả đã thành niên và có khả năng lao động). Trong thời kì hôn nhân hợp pháp với tôi, chồng tôi có chung sống như vợ chồng với bà Khánh và có 2 người con chung là Ngọc và Tâm ( tất cả đã thành niên và có khả năng lao động). Chồng tôi còn có mẹ là bà Nữ. Bây giờ chồng tôi chết để lại di sản nhưng truất quyền thừa kế của tôi. Con tôi là Huy do tai nạn nên mất trước chồng tôi. Tài sản của chồng tôi là 1,2 tỉ đồng. Vậy nếu bây giờ chia di sản thừa kế của chồng tôi thì như thế nào thưa luật sư? Tôi cảm ơn!

    Theo tôi đây là bài tập môn Luật dân sự phần 1, do đó tôi chỉ nói kết quả để bạn đối chiếu kiểm tra lại kết quả của bạn làm có trùng hay không : bạn được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào di chúc là 114.286.000 đồng, còn lại 06 người gồm Bà Nữ, Nam, Khải, Huy, Ngọc và Tâm thì mỗi người được  hưởng thừa kế 180.952.000 đồng. Riêng phần của Huy,  do Huy đã mất trước Cha nên 2 con của Huy là Nhật và Minh được thừa kế thế vị, nếu không có thỏa thuận gì khác thì phần 180.952.000 đồng của Huy sẽ chia đều cho Nhật và Minh.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |