DanLuat 2015

Thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #424215 10/05/2016

    pkd.cic

    Sơ sinh


    Tham gia:28/01/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Thừa kế

    Xin chào các bạn. Minh xin trao đổi một số vấn đề liên quan đến thừa kế.

    Ông A là Nguyên đơn trong vụ án tranh chấp tài sản.

    Khi ông A chết thì đại diện thừa kế ông A tiếp tục vụ án.

    vậy vấn đề đặt ra là trước khi chết Ông A có quyền lập di chúc liên quan đến vụ án không?

    Nếu được thì thủ tục như thế nào.

    Xin nhận được ý kiến của các bạn.ư

    Trân trọng.

     
    1722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424259   11/05/2016

    Chào bạn, đối với câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Căn cứ Theo Điều 652 Bộ luật dân sự năm 2005 có quy định về di chúc hợp pháp, cụ thể là:

    "1. Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:
     

    a) Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;
     

    b) Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

    Căn cứ Điều 102 Khoản 7 BLTTDS 2005: "Cấm chuyển dịch quyền về tài sản đối với tài sản đang tranh chấp.".

    Nhu vậy, đối với trường hợp của bạn, ông A là nguyên đơn trong một vụ án dân sự, tài sản của ông A là tài sản đang có tranh chấp, nếu ông A làm di chúc đối với tài sản đó tức là đang chuyển dịch tài sản đang có tranh chấp. Điều này là trái với quy định của pháp luật.

    DO đó, ông A không có quyền lập di chúc đối với phần tài sản đang có tranh chấp. Nếu ông A có lập di chúc đối với phần tài sản đang có tranh chấp trên thì di chúc của ông A không phải là 1 di chúc hợp pháp.

    Trân trọng!

    CÔNG TY LUẬT HẢI NGUYỄN VÀ CỘNG SỰ

    CTV MY

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #424264   11/05/2016

    pkd.cic
    pkd.cic

    Sơ sinh


    Tham gia:28/01/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 305
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Bạn ơi. Ông A để lại Di chúc không phải là dịch chuyển tài sản nha. Vì Ông A chưa chết nên theo điều 667 Bộ Luật Dân sự thì Di chúc chưa có Hiệu lực.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-