DanLuat 2015

thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #407580 24/11/2015

    NgocLam97

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thừa kế

    A và B kết hôn năm 1995. có 3 người con là C(20 tuổi), D(18 tuổi), E(17 tuổi). A và B li thân. Trong lúc đó A sống với H, có con là K vào năm 2002

    Năm 2012, A chết, trước đó lặp di chúc với nội dung: C, D E 1/3 tài sản. H và M(mẹ A) 1/3 tài sản. K 1/3 tài sản. A và B cos tài sản chung là 1,8 tỉ. xin luật sư xác định giúp tôi làm sao để chia tài sản mà A để lại? cám ơn!

     
    1676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425423   24/05/2016

    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

    Trong tình huống bạn đưa ra, A và B là vợ chồng và ly thân, theo quy định khoản 14 Điều 2 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Mặc dù vợ chồng  A,B đã ly thân tuy nhiên giữa họ vẫn tồn tại quan hệ hôn nhân theo quy định pháp luật vì vậy B vẫn là đối tượng được hưởng thừa kế của A.

    Trước hết, về tài sản đem chi thừa kế: A và B có tài sản chung là 1,8 tỉ cho nên phần di sản để lại của A sẽ là 900 triệu.

    Theo đó, những người được hưởng thừa kế của A theo pháp luật theo quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự bao gồm: M, B, C, D, E, K.

    Khi đó, 1 suất thừa kế theo pháp luật được xác định bằng:

    M= B= C=D =E =K = 900/6 = 150 triệu.

    Theo quy định tại Điều 669 Bộ luật dân sự

    “Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.”

    Theo đó, M,E,B và K là các đối tượng thuộc trường hợp quy định tại Điều 669 ch nên phần di sản ít nhất mà các đối tượng này được hưởng là 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật tức là 2/3x150 triệu bằng 100 triệu.

    Theo tình huống mà bạn đưa ra, A có để lại di chúc, do vậy căn cứ vào di chúc, di sản của A được chia như sau:

    ·        C = D = E = 100 triệu

    ·        H = M = 150 triệu

    ·        K = 150 triệu.

    Như vậy di sản mà các chủ thể được hưởng theo di chúc phù hợp với quy định tại Điều 669 BLDS 2005. Theo đó, các đối tượng sẽ được hưởng di sản nêu trên.

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CV. Hà Hằng

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-