Thừa Kế

Chủ đề   RSS   
  • #392966 20/07/2015

    Thừa Kế

    Tôi có một trường hợp xin hỏi Luật sư và nhờ tư vấn giải đáp như sau: A: Chị gái tôi. B: Anh rể tôi. C: Con Trai đầu của AB (sinh đầu năm 2012). D: (Con trai thứ 2 của AB (sinh năm 2013). ON: Bố mẹ của B. Đầu năm 2011 AB kết hôn và ở chung với ON. Sau đó đã sinh được C và ABC tách hộ, tuy nhiên vẫn sống chung một nhà với ON. Tháng 11 năm 2011 B đi làm và bị tai nạn lao động chết, khi đó A đang mang thai D. Công ty làm việc của B đã bồi thường 200 triệu đồng, người kí nhận số tiền này là em trai của B. B chết được 4 tháng thì A sinh đươc D. Do mâu thuẫn không thể hòa nhập giữa ON và A nên A (chị tôi) cùng CD về nhà ông bà ngoại (nhà tôi). 200 triệu đồng do ON cầm giữ và không chia cho ACD. Như vậy: - 200 triệu này sẽ được chia cho những ai, thưa Luật sư? - B chết tháng 11/2012 tính đến nay là đã gần 3 năm. Vậy còn thời hiệu khỏi kiện không? CẢM ƠN LUẬT SƯ!
    Cập nhật bởi Hatuandhv ngày 20/07/2015 09:25:54 AM
     
    3842 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #393012   20/07/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Theo Điều 610 Bộ luật dân sự thì khoản tiền 200 do Công ty của anh B bồi thường sau khi anh mất được chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, các con (bao gồm cả D) và bố mẹ B. Nếu bố mẹ chồng B không thực hiện chia tài sản theo quy định thì chị A và các con có quyền khởi kiện kiện vụ việc ra Toà nhân dân có thẩm quyền giải quyết. Trường hợp này không áp dụng thời hiệu khởi kiện.

    Nếu cần tham vấn thêm hoặc hỗ trợ về mặt pháp lý, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý của chúng tôi tại Website của Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #393309   22/07/2015

    Theo quy định của pháp luật hiện hành (điều 645 Bộ luật dân sự 2005) thì thời hiệu để khởi kiện thừa kế trong trường hợp này là 10 năm kể từ khi người có tài sản qua đời.

    Thân chào bạn.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com