Thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #369125 26/01/2015

    thanhthao2169

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa kế

    Ông bà ngoại em có 7 người con nhưng đã mất 2 người. Tài sản của ông bà gồm 1 phần đất chia đều cho 5 người con( đã có di chúc) và 1 nhà thờ(lúc ông bà còn sống chưa lập di chúc) Bà ngoại em mất năm 2000 không để lại di chúc(phần nhà thờ). Đến năm 2014 thì ông ngoại em mất, ông để lại di chúc phần tài sản của ông cho người con Út (ở và giữ nhà thờ), di chúc đó được lập vào cuối năm 2012 nhưng ông em đã bị lẫn, lãng tai, tinh thần không còn minh mẫn năm 2009. Như vậy, bản di chúc đó có phải là không hợp lệ không? và phần tài sản của bà ngoại em sẽ được chia như thế nào? . Có phải phần tài sản của bà em sau 15 năm nếu không có kiện tụng gì thì phần thừa kế sẽ thuộc về người đang ở căn nhà đó không? Cảm ơn.
     
    4771 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369146   27/01/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2766 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Theo quy định tại Điều 645 Bộ luật dân sự năm 2005 thì thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế (thời điểm người có di sản chết). Pháp lệnh thừa kế năm 1990 và Bộ luật dân sự năm 1995 cũng quy định tương tự. Theo thông tin bạn nêu thì bà ngoại bạn chết năm 2000, vì vậy đến nay (2015) là đã hết thời hiệu khởi kiện tranh chấp về thừa kế. Nếu các thừa kế có khởi kiện đối với phần di sản do bà bạn để lại (dù có di chúc hay không ) thì tòa án cũng sẽ không thụ lý, không giải quyết.

    2. Theo quy định của luật hôn nhân và gia đình, bộ luật dân sự thì tài sản chung vợ chồng là tài sản chung hợp nhất, có thể phân chia. Phần của vợ là 1/2, chồng là 1/2 giá trị tài sản. Vì vậy, 1/2 giá trị di sản do ông bà bạn để lại chưa chia là có phần 1/2 của ông ngoại bạn, 1/2 còn lại là của bà ngoại bạn. Với phần của bà bạn đã hết thời hiệu khởi kiện nên tòa án sẽ không giải quyết tranh chấp về thừa kế. Ai đang quản lý sử dụng thì tiếp tục được quản lý, sử dụng (nhưng không được cấp sổ, không được định đoạt). Còn 1/2 giá trị di sản là của ông bạn, nếu không thương lượng được về thừa kế giữa các con mà có tranh chấp thì tòa án sẽ giải quyết theo pháp luật. Tòa án sẽ chia thừa kế theo di chúc. Nếu không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp (không đáp ứng điều kiện theo quy định tại Điều 652 BLDS) thì tòa án sẽ chia di sản theo pháp luật cho hàng thừa kế thứ nhất quy định tại điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #369150   27/01/2015

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1025 lần
    Lawyer

    Thời điểm ông mất 2014 nếu các bên thỏa thuận đó là nhà thờ thì sẽ tính thời hiệu từ 2014, nên người ở trên đó chưa phải được toàn quyền sở hữu. việc ông lẫng tai còn minh mẫn hay không cần xem lại, vì nếu di chúc có công chứng thì vẫn có giá trị pháp lý

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn