Thừa hưởng tài sản của ba

Chủ đề   RSS   
  • #231899 08/12/2012

    pepikute

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa hưởng tài sản của ba

    Cho con hỏi khi con học lớp 9 thì ba con qua đời do bệnh tim ,không có viết di chúc nhưng ba con chỉ có 1 mình con và đã li dị với mẹ con trước khi ba qua đời thì mọi tài sãn cũa ba có phải con được quyền thừa kế hết không, và có phải khi con đúng 18t thì sẽ được nhận toàn bộ tài sãn của ba con không? cho con hỏi qui định 18t con sinh ngày 23/12/1995 đến năm 2013 là con đúng 18t thì con có thể lấy tài sãn hay đúng ngày 23/12/2013 con mới được lấy ??

     
    3324 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #231966   08/12/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điểm a, khoản 1, Điều 676 Bộ luật dân sự năm 2005 quy định:

    " Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;".

    Do vậy, nếu cha bạn qua đời không để lại di chúc và ông bà của bạn đã qua đời, cha bạn đã ly hôn trước khi mất thì bạn mới là người thừa kế duy nhất theo pháp luật - Được hưởng toàn bộ di sản.

    Nếu ông bà nội bạn còn sống thì ông bà nội bạn cũng được hưởng di sản cùng bạn.

    Pháp luật không có quy định là 18 tuổi mới được hưởng di sản. Theo quy định của Bộ luật dân sự thì người từ 15 tuổi trở lên là phải tự mình xác lập, thay đổi, chấm dứt quyền sở hữu tài sản cùng với tài sản chung của hộ gia đình. Do vậy dù bạn chưa đủ 18 tuổi nhưng đủ 15 tuổi và có CMND, hộ khẩu thì bạn vẫn có thể đứng tên sở hữu tài sản do cha mẹ bạn để lại. 

    Ngoài ra, pháp luật cũng có quy định về giám hộ cho người chưa thành niên, do vậy nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì mẹ bạn cũng có thể thay bạn quản lý di sản của cha bạn. Khi bạn từ, đủ 18 tuổi (sau ngày sinh nhật lần thứ 17) và đã có CMND thì bạn có thể tự mình nhận di sản.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn