Thừa hưởng số tiền thuê đất của đơn vị khác đã nộp

Chủ đề   RSS   
  • #255765 17/04/2013

    Trieu.plc

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2013
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thừa hưởng số tiền thuê đất của đơn vị khác đã nộp

    Kính gửi Luật sư,

    Hiện nay Công ty tôi có 1 vướng mắc muốn nhờ luật sư tư vấn như sau:

    - Công ty chúng tôi đã tiến hành mua lại kho của 1 công ty khác. Công ty này đã tiến hành nộp tiền thuê đất đến hết thời điểm năm 2026.

    - Theo như thỏa thuận giữa 2 bên, bên bán sẽ chuyển toàn bộ số tiền thuê đất đã nộp tới năm 2026 cho công ty chúng tôi thụ hưởng.

    - Bên bán sẽ tiến hành thanh lý hợp đồng thuê đất với cục thuế địa phương nơi đặt địa bàn kho sau đó công ty chúng tôi sẽ tiến hành ký hợp đồng thuê đất mới với Cục thuế để tiếp tục thuê đất từ thời điểm đó tới hết năm 2026.

    Như vậy, trong trường hợp của Công ty chúng tôi, Công ty chúng tôi có được thừa hưởng khoản tiền thuê đất mà Công ty bán đã nộp không? Công ty chúng tôi có thể vận dụng điều luật nào về việc thụ hưởng số tiền thuê đất này khi làm việc với cơ quan thuế địa phương?

    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư.

    Trân trọng cảm ơn.

     
    3672 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #257361   24/04/2013

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    1/ Công ty kia sẽ làm một hợp đồng chuyển nhượng quyền thuê với công ty bạn trong thời hạn đã nộp tiền thuê đất.

    2/ Công ty kia phải có công văn gửi cơ quan đã cho thuê đất về việc đã chuyển nhượng quyền thuê cho công ty bạn và không còn nhu cầu sử dụng khu đất này sau thời gian còn lại.

    3/ Công ty bạn cũng phải làm công văn gửi cơ quan cho thuê đất xin được thay thế công ty kia tiếp tục thuê đất.

    Sau khi xem xét thì cơ quan cho thuê đất sẽ trả lời công ty bạn, nếu được thì công ty bạn sẽ ký hợp đồng thuê đất mới hoặc phụ lục hợp đồng điều chỉnh, có thể là văn bản chấp thuận ...

    * Căn cứ:

    - Điều 111 luật đất đai năm 2003 về quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế sử dụng đất thuê

    - Điều 37 luật đất đai năm 2003 về thẩm quyền giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất.

    Vài dòng góp ý, chúc bạn thành công!

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |