Thửa đất đã có sổ đỏ có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu được chuyển nhượng hay tặng cho không?

Chủ đề   RSS   
  • #548971 12/06/2020

    Thửa đất đã có sổ đỏ có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu được chuyển nhượng hay tặng cho không?

    Chào Luật sư,

    Tôi có câu hỏi thắc mắc nhờ giải đáp như sau: Theo Điều 29, Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 về hướng dẫn một số điều Luật đất đai năm 2013 quy định: cấp giấy chứng nhận cho diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu vậy sau khi đã cấp giấy chứng nhận, chủ sử dụng đất có quyền thực hiện các quyền như chuyển nhượng hay tặng cho lại cho người khác hay không?
    Cảm ơn đã hỗ trợ.
     
    3041 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mickey_Bui vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549387   17/06/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1982)
    Số điểm: 11454
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1308 lần
    Lawyer

    Trường hợp bạn hỏi là thửa đất Đất đã được cấp giấy chứng nhận, căn cứ theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có đủ các điều kiện sau:

    - Có giấy chứng nhận;

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất;

    Ngoài bốn điều kiện trên đây, trong một số trường hợp người sử dụng đất phải có thêm các điều kiện khác. Theo khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai năm 2013, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất mà đã có giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký lần đầu thì phải đăng ký biến động đất đai. Hay nói cách khác, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất mà đã được cấp giấy chứng nhận thì phải sang tên giấy chứng nhận (người dân thường gọi là sang tên Sổ đỏ).

    Như vậy, nếu thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng đã được cấp giấy chứng nhận khi chuyển nhượng thì sẽ được sang tên giấy chứng nhận.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2020) qthanh29772 (09/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.