DanLuat 2015

Thử việc mà không muốn ký hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #105514 26/05/2011

    trantramy

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thử việc mà không muốn ký hợp đồng

    Anh chị ơi cho em hỏi:

    Em là sinh viên mới ra trường, hiện em vừa được nhận vào một ngân hàng ở hà nội, nhưng em do lý do gia đình em muốn về nhà làm, hiện em đang thử việc ở ngân hàng đó hôm nay là buổi thứ 4 và ngày hôm nay công ty có cho chúng em may đồng phục. Theo quy định của công ty thì em thử việc ở đó trong vòng 2 tháng.

    Em đã đọc một số điều luật lao động có ghi: sau thời gian thử việc DN sẽ đánh giá và thông báo kết quả thử việc, nếu đảm bảo thì 2 bên phải ký hợp đồng với nhau.

    Nhưng hiện tại do hoàn cảnh, em chỉ có thể thử việc ở đó 2 tháng. Vậy các anh chị cho em hỏi, nếu sau 2 tháng thử việc, công ty báo em đạt yêu cầu em có bắt buộc phải ký hợp đồng lao động không, và đồ đồng phục của công ty em có phải đền tiền không ạ?

    Em xin cảm ơn anh chị!
     
    5299 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #105561   26/05/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, vấn đề bạn hỏi thì luật lao động quy định như thế này. Theo đó thì nếu muốn chắc ăn thì bạn cứ nghỉ 1-2 ngày trước khi hết hạn 2 tháng thử việc.

    Điều 32.

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận.

     
    Báo quản trị |  
  • #106014   27/05/2011

    AuQuangPhuc
    AuQuangPhuc
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (656)
    Số điểm: 4500
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 176 lần
    Lawyer

    Chào bạn #0072bc;">trantramy !
    Việc ký hợp đồng hay không ký sau khi thử việc hoàn toàn là do bạn quyết định, không ai ép. Nhưng bạn nên thỏa thuận với công ty về việc may đồ khi thử việc, bạn có quyền đưa ra yêu cầu trả lại đồ khi không ký hợp đồng sau khi thử việc hoặc trả lại tiền may đồ và bạn lấy đồ!
    Trân trọng!

    Luật sư: Âu Quang Phục

    Nhận tư vấn trọn gói cho Công ty về pháp luật Doanh nghiệp; hợp đồng kinh tế; lao động; quản trị, tái cấu trúc DN ...

     
    Báo quản trị |  
  • #114200   29/06/2011

    no_way
    no_way

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/06/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cũng đang rơi vào hoàn cảnh như bạn @trantramy , em đã thử việc được 2 tháng (em không kí hợp đồng thử việc với công ty), trong khi thử việc công ty cũng đã may đồng phục và cho em theo học một khóa học. Bây giờ đã hết thời gian thử việc, công ty không nói gì đến việc kí hợp đồng lao động với em, và em cũng không muốn làm tại công ty này nữa.
    Anh chị cho em hỏi: bây giờ em nghỉ việc thì công ty có quyền đòi em bồi thường tiền đào tạo và tiền may đồng phục không ạ?
    Em cảm ơn anh chị!
    Cập nhật bởi no_way ngày 29/06/2011 10:32:03 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #115035   01/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn no_way, về tiền đào tạo thì cty không có cơ sở đề yêu cầu bạn bồi thường.

    Về đồng phục thì tùy theo thỏa thuận giữa bạn và cty lúc đầu.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-