Thử việc được một tuần xin nghỉ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #551433 09/07/2020

    Thử việc được một tuần xin nghỉ được không?

    Chào giáo sư: Cho tôi hỏi tôi mới đi làm việc ở một công ty, lúc vừa nhận vào làm thì công ty đã kí hợp đồng 4 tháng thử việc với tôi. Tôi làm được một tuần ở công ty tôi thấy công việc không phù hợp với tôi nên tôi muốn xin nghỉ làm có được không?

     
    364 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentiendung123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #551439   09/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1252)
    Số điểm: 7232
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 716 lần
    Lawyer

    Về việc bạn nghỉ việc hiện nay Bộ luật lao động 2019 có quy định:

    Điều 27. Kết thúc thời gian thử việc

    1. Khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải thông báo kết quả thử việc cho người lao động.

    Trường hợp thử việc đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết đối với trường hợp thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động hoặc phải giao kết hợp đồng lao động đối với trường hợp giao kết hợp đồng thử việc.

    Trường hợp thử việc không đạt yêu cầu thì chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết hoặc hợp đồng thử việc.

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

    Như vậy khi không đạt yêu cầu về việc làm thử thì bạn có quyền nghỉ bất cứ lúc nào mà không cần phải báo trước và không phải bồi thường.

    Ngoài ra bạn có cung cấp thông tin là bạn phải thử việc trong thời gian 4 tháng. Như vậy Công ty đã vi phạm quy định về thời gian thử việc như sau:

    Điều 25. Thời gian thử việc

    Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

    1. Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

    2. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    3. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

    4. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Như vậy thử việc 2 tháng chỉ áp dụng đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên mà Công ty yêu cầu thử việc 4 tháng đối với bạn là vi phạm quy định của luật lao động.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 09/07/2020 11:37:29 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/