DanLuat 2015

THỬ VIỆC CÓ BẮT BUỘC ĐÓNG KINH PHÍ CÔNG ĐOÀN?

Chủ đề   RSS   
  • #397312 22/08/2015

    tonthihuyentrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2014
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 475
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    THỬ VIỆC CÓ BẮT BUỘC ĐÓNG KINH PHÍ CÔNG ĐOÀN?

     

    Theo quy định Điều 5 Nghị định 191/2013/NĐ-CP:

    Điều 5. Mức đóng và căn cứ đóng kinh phí công đoàn

    Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

     

    Như vậy, người lao động thử việc không thuộc trường hợp bắt buộc phải tham gia BHXH nên họ không thuộc trường hợp phải đóng kinh phí công đoàn.

    Không biết mình hiểu vậy có đúng không các Luật sư Dân luật?

    Cập nhật bởi tonthihuyentrang ngày 22/08/2015 03:04:13 CH
     
    15866 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397377   23/08/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Mình nhớ là phí công đoàn không bắt buộc đối với NLĐ chứ? Không kể hợp đồng gì hết trơn á !!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    tonthihuyentrang (25/08/2015)
  • #397485   24/08/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nếu thử việc không tham gia BHXH => không đóng kinh phí công đoàn.

    Nếu thử việc có tham gia BHXH => có đóng. Đơn giản vậy thôi.

    Ghi chú: "đóng" ở đây là NSDLĐ đóng chứ NLĐ không phải đóng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tonthihuyentrang (25/08/2015)
  • #397608   25/08/2015

    tonthihuyentrang
    tonthihuyentrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2014
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 475
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    Mình nhớ là phí công đoàn không bắt buộc đối với NLĐ chứ? Không kể hợp đồng gì hết trơn á !

    ủa? hiện nay không phải đã có quy định đóng 2% phí công đoàn bắt buộc đối với tất cả các Doanh nghiệp rồi mà bạn. Mình chỉ thắc mắc là 2% này thì NSDLĐ 1% và NĐL đóng 1% hay sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #397615   25/08/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tonthihuyentrang hãy đọc kỹ nghị định 191 xem có chỗ nào nói mỗi bên đóng 1% hay không

     
    Báo quản trị |  
  • #397804   27/08/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


     

    tonthihuyentrang viết:

     

    ủa? hiện nay không phải đã có quy định đóng 2% phí công đoàn bắt buộc đối với tất cả các Doanh nghiệp rồi mà bạn. Mình chỉ thắc mắc là 2% này thì NSDLĐ 1% và NĐL đóng 1% hay sao?

     

     

    Thế bạn hỏi trên phương diện Doanh nghiệp hay Người lao động?

    Với mình, theo Luật Công đoàn thì gia nhập vào Công đoàn hay không thuộc quyền của người lao động. Mà NLĐ muốn vào phải làm đơn, sau khi làm đơn phải đóng phí CĐ là đúng rồi. Còn nếu không vào Công đoàn thì ai cho đóng mà đóng? Dù HĐLĐ nào đi nữa . Nên mình mới nói là quyền của NLĐ -> Đối với NLĐ thì hổng có bắt buộc được!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #397825   27/08/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @nguyenkhanhchinh: cần phân biệt kinh phí và đoàn phí công đoàn.

    Kinh phí => doanh nghiệp đóng, chỉ phụ thuộc vào việc NLĐ có tham gia BHXH hay không, không phân biệt có tham gia công đoàn hay không, và cũng không phụ thuộc vào ý muốn của NLĐ.

    Đoàn phí => chỉ thu từ những ai tham gia công đoàn, ai không tham gia thì khỏi đóng.

    Bài đầu tiên ở chủ đề này hỏi về kinh phí.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (31/08/2015)
  • #398119   31/08/2015

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    ntdieu viết:

    Kinh phí => doanh nghiệp đóng, chỉ phụ thuộc vào việc NLĐ có tham gia BHXH hay không, không phân biệt có tham gia công đoàn hay không, và cũng không phụ thuộc vào ý muốn của NLĐ.

    Đoàn phí => chỉ thu từ những ai tham gia công đoàn, ai không tham gia thì khỏi đóng.

    Bài đầu tiên ở chủ đề này hỏi về kinh phí.

    Cảm ơn anh !

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-