Thủ tục xóa án tích?

Chủ đề   RSS   
  • #555351 22/08/2020

    Thủ tục xóa án tích?

    Chào Luật sư! Cho tôi hỏi tôi đã chấp hành xong án tù. Tội của tôi bị kết án 7 năm tù giam, sau khi chấp hành án xong tôi chưa nộp tiền phạt trong bản án và liệu tôi có thể đương nhiên xóa án tích không?

     
    363 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dodangdiep vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556144   30/08/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 19 lần


    Đối với trường hợp chấp hành xong hình phạt tù và hoàn thành các trách nhiệm bồi thường thì có thể được xóa án tích. Tuy nhiên việc xóa án tích phải đáp ứng quy định về vấn đề thời hạn xem xét sau khi chấp hành xong hình phạt án tù tại Điều 70 Bộ luật hình sự 2015.

     
    Cập nhật bởi tuanhh18 ngày 30/08/2020 08:36:40 SA bổ sung
     
    Báo quản trị |  
  • #556148   30/08/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1271)
    Số điểm: 11327
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 262 lần


    Điều 70 Bộ luật Hình sự 2015 quy định:

    1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.

    2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
     
    a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
     
    b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
     
    c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
     
    d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
     
    Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.
     
    3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.
     
    Như vậy, theo quy định trên thì vì bạn chưa chấp hành xong đóng tiền phạt nên chưa thể tính thời gian để xóa án tích cho bạn được. 

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |