Thủ tục xin trích lục hồ sơ đất đai thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #536210 31/12/2019

    hoaingatrinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Thủ tục xin trích lục hồ sơ đất đai thế nào?

    Gia đình mình hiện đang sinh sống trên mảnh đất do ông bà để lại từ năm 1990. Do thời gian đã lâu, gia đình không còn lưu giữ được giấy tờ của mảnh đất. Xin hỏi, để xin trích lục hồ sơ đất đai của mảnh đất này, mình cần tiến hành thủ tục gì? Xin cảm ơn

     
    1496 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoaingatrinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536250   31/12/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1039)
    Số điểm: 10148
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 251 lần


    Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 34/2014/TT-BTNMT quy định về xây dựng, quản lý, khai thác hệ thống thông tin đất đai (sau đây gọi tắt là Thông tư số 34/2014/TT-BTNMT) quy định về khai thác dữ liệu thông qua phiếu yêu cầu hoặc văn bản yêu cầu như sau:  

    1. Tổ chức, cá nhân có nhu cầu khai thác dữ liệu đất đai nộp phiếu yêu cầu hoặc gửi văn bản yêu cầu cho các cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai theo Mẫu số 01/PYC được ban hành kèm theo Thông tư này.

    Điều 12 Thông tư số 34/2014/TT-BTNMT quy định về trình tự, thủ tục cung cấp dữ liệu đất đai như sau:  

    1. Việc nộp văn bản, phiếu yêu cầu cung cấp dữ liệu đất đai được thực hiện theo một trong các phương thức sau:

    a) Nộp trực tiếp tại cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai;

    b) Gửi qua đường công văn, fax, bưu điện;

    c) Gửi qua thư điện tử hoặc qua cổng thông tin đất đai.

    2. Cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai tiếp nhận, xử lý và thông báo nghĩa vụ tài chính (trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính) cho tổ chức, cá nhân. Trường hợp từ chối cung cấp dữ liệu thì phải nêu rõ lý do và trả lời cho tổ chức, cá nhân biết.

    3. Sau khi tổ chức, cá nhân thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai thực hiện cung cấp dữ liệu đất đai theo yêu cầu.

    4. Thời hạn cung cấp dữ liệu đất đai thực hiện theo quy định sau:

    a) Trường hợp nhận được yêu cầu trước 15 giờ thì phải cung cấp ngay trong ngày; trường hợp nhận được yêu cầu sau 15 giờ thì cung cấp dữ liệu đất đai được thực hiện vào ngày làm việc tiếp theo;

    b) Trường hợp yêu cầu cung cấp dữ liệu đất đai dưới hình thức tổng hợp thông tin thì thời hạn cung cấp dữ liệu đất đai được xác định theo thỏa thuận giữa cơ quan cung cấp dữ liệu đất đai và người có yêu cầu bằng hình thức hợp đồng.

     
    Báo quản trị |