DanLuat 2015

Thủ tục xin số nhà

Chủ đề   RSS   
  • #341835 29/08/2014

    haivan11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin số nhà

    kính chào Luật sư.

    tôi có một vấn đề chưa rõ, mong luật sư tư vấn giúp.

    Hiện nay tôi đang công tác ở nước ngoài nên không thể về Việt Nam thường xuyên. Tôi và vợ vừa hoàn thành xây cất xong căn nhà ở ngụ tại  phường Trường Thọ, quận Thủ Đức, tp Hồ Chí Minh. Vợ tôi đang tiến hành thủ tục xin số nhà để làm thủ tục cấp nước, thì được phường giải đáp là: Phải có chủ sở hữu đứng tên sổ đỏ thì mới làm được thủ tục xin cấp số nhà. Vậy luật sư cho tôi hỏi là quy định này có đúng không?  Giấy quyền sử dụng đất của căn nhà vợ chồng tôi mới xây là chỉ ghi mình tên tôi, nhưng nó được mua sau khi chúng tôi kết hôn, và thuộc quyền sở hữu của hai vợ chồng. Nếu đúng là luật quy định như vậy thì luật sư cho tôi hỏi là có cách nào có thể xin số nhà mà không cần sự có mặt của tôi không?

    Kính mong luật sư phúc đáp giúp. Mong nhận được sự hồi âm của luật sư.

    thân chào!

     
    7620 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341923   30/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 746 lần
    Lawyer

    Đây là tài sản chung của vợ chồng, theo quy định của pháp luật vợ chồng là người đại diện cho nhau, bạn có thể tham khảo các quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình

    Luật Hôn nhân và Gia đình:

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 28. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

    1. Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chi dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện các nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thoả thuận, trừ tài sản chung đã được chia để đầu tư kinh doanh riêng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này.

    Như vậy, người vợ là đồng sở hữu có các quyền như người chồng.

    Nếu UBND phường nói vậy bảo họ ra văn bản trả lời và nêu rõ lý do tại sao? căn cứ vào quy định nào của pháp luật.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    haivan11 (03/09/2014)
  • #342027   31/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 185 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    - Tài sản có trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng.

    - còn về thủ tục xin cấp số nhà nếu bạn đi không được bạn có thể uỷ quyền cho người khác đi (uỷ quyền có công chứng, nếu ở nước ngoài thì bạn có thể đến lãnh sự quán VN để làm thủ tục uỷ quyền.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    haivan11 (03/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com

0 Thành viên đang online
-