DanLuat 2015

Thủ tục xin hủy hôn

Chủ đề   RSS   
  • #63159 05/10/2010

    chanh-muoi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin hủy hôn

    Em là thành viên mới tham gia,nên có gì bất cẩn em xin các anh chị bỏ qua.

    Em kết hôn năm 2009 tại sở tư pháp Tp ,đến thang 8 năm 2010 em phỏng vấn tại lảnh sự quán ,đến lúc đó em mới biết chồng em đã từng kết hôn qua ,giờ hiện tại vẩn chưa ly hôn ,chồng em kết hôn bên Trung Quốc năm 2000, nhưng không có bảo lảnh qua Mỹ, đến nay không liên lạc hay tin tức gì .

    Theo em được biết khi chưa ly hôn cuộc hôn nhân thứ nhất ,thì cuộc hôn nhân thứ 2 không có giá trị ,vì vậy em muốn xin hỏi nếu xin hủy hôn thì làm thủ tục gì ,và đến đâu để xin giải quyết ?

    Hủy hôn và đơn phương xin ly hôn ,cách nào giải quyết nhanh nhất ạ ?

    Khi em xin hủy hôn có cần chữ ký của chồng em không ? Và thời gian khoảng bao lâu ạ ?

    Em cám ơn các anh chị rất nhiều.
     
    17338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63212   07/10/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 150
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Căn cứ #0070c0;">điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự#0070c0;"> thì hủy hôn nhân trái pháp luật là một trong những yêu cầu về hôn nhân và gia đình, do đó về hình thức bạn phải làm đơn yêu cầu về việc hủy hôn nhân trái pháp  nộp tòa án.

    Điều 28. Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

    1. Yêu cầu huỷ việc kết hôn trái pháp luật.

    2. Yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

    3. Yêu cầu công nhận sự thoả thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

    4. Yêu cầu hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc quyền thăm nom con sau khi ly hôn.

    5. Yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

    6. Yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Toà án nước ngoài hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của Toà án nước ngoài mà không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam.

    7. Các yêu cầu khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định.”

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #63730   12/10/2010

    minhnguyetlam
    minhnguyetlam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2008
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Gửi bạn #0072bc;" class="TV_TV">#ca0002;" href="http://danluat.thuvienphapluat.vn/Members/profile.aspx?UserID=314819" id="ctl00_ctl00_MainContent_MainContent_lsPostList_DisplayPostData1_UserBox1_lnkProfile">chanh-muoi,

    Theo lời bạn trình bày, thì chồng bạn đã vi phạm #0070c0;">Điều 10 Luật Hôn nhân và Gia đình 2000#0070c0;"> (Những trường hợp cấm kết hôn: Người đang có vợ/có chồng); và bạn đã bị lừa dối khi kết hôn.

    Theo qui định tại Điều 15 Luật HN và GĐ thì Người có quyền yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật là: "Bên bị cưỡng ép, bị lừa dối kết hôn theo qui định của pháp luật về tố tụng dân sự có quyền tự mình yêu cầu Tòa án hoặc đề nghị Viện kiểm sát yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật..."

    Do vậy, bạn có thể tự mình làm đơn yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật mà không cần chữ ký của chồng bạn. Bạn ở Tp HCM thì liên hệ Tòa án Nhân dân Tp HCM mua bộ hồ sơ khởi kiện có đầy đủ biểu mẫu, hướng dẫn cần thiết.

    Thời gian giải quyết theo thủ tục chung qui định cho cả hai trường hợp ly hôn và yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật khoảng từ 2 đến 4 tháng (nhưng thực tế Tòa án có giải quyết đúng thời hạn qui định này hay không thì tôi không chắc nhé). Bên cạnh đó, do chồng bạn đang ở nước ngoài, Tòa án phải thực hiện thủ tục ủy thác tư pháp nên thời gian này sẽ kéo dài hơn (thêm ít nhất 04 tháng nữa).

    Bạn nên tham khảo thêm #0070c0;">Điều 9, 10, 15, 16, 17 Luật HN và GĐ năm 2000#0070c0;">

    Hy vọng giúp ích được cho bạn,

    Thân mến.



     
    Báo quản trị |  
  • #63752   12/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng rồi. Cả #ff8c00;">manhtamvt và #0072bc;">minhnguyetlam đều trích dẫn đúng quy định của pháp luật để giải quyết vấn đề này. Nhưng khổ nỗi, thông tin #0072bc;">chanh-muoi cung cấp là "đến nay không liên lạc hay tin tức gì". Vậy chẳng có căn cứ nào để Toà án thụ lý giải quyết cả.

    Đúng là những quy định pháp luật "Rất Việt Nam".

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #63778   12/10/2010

    minhnguyetlam
    minhnguyetlam

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2008
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo mạch văn của#ff0000;"> #0070c0;">chanh-muoi, cho thấy rằng việc "đến nay không liên lạc hay tin tức gì" là của "chồng em kết hôn bên Trung Quốc năm 2000, nhưng không có bảo lảnh qua Mỹ"; không phải của vụ kết hôn năm 2009 với #0070c0;">chanh-muoi đâu, #33cccc;">#ca0002;" href="http://danluat.thuvienphapluat.vn/Members/profile.aspx?UserID=247836" id="ctl00_ctl00_MainContent_MainContent_lsPostList_rptPostList_ctl03_UserBox1_lnkProfile">BachThanhDC ạ.  Nếu không có tin tức hay liên lạc của người bảo lãnh chắc chắn người được bảo lãnh (#0070c0;">chanh-muoi) đã không được phỏng vấn vào tháng 8/2010 rồi.

    Hiện tại, khi nộp đơn khởi kiện đối với người bị kiện là người nước ngoài/ người Việt Nam định cư ở nước ngoài, Tòa án Nhân dân Tp HCM yêu cầu người khởi kiện phải chứng minh địa chỉ của người bị kiện (thể hiện bằng bì thư liên lạc hoặc giấy tờ gì đó chứng minh người bị kiện đang cư ngụ tại địa chỉ người khởi kiện khai báo). Nếu người khởi kiện không chứng minh được thì... bó tay! Y như bạn  #33cccc;">#ca0002;" href="http://danluat.thuvienphapluat.vn/Members/profile.aspx?UserID=247836" id="ctl00_ctl00_MainContent_MainContent_lsPostList_rptPostList_ctl03_UserBox1_lnkProfile">BachThanhDC đã nói.
     
    Báo quản trị |  
  • #68587   15/11/2010

    chanhmuoi_z
    chanhmuoi_z

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/11/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em là chanh-muoi đây,thời gian vừa qua căng thẳng quá nên em lánh đi một thời gian ngắn ,giờ quay lại để bắt đầu giải quyết ly hôn,nhưng quên mất tiêu password nick chanh-muoi kia,đành làm lại nick mới ,

    Từ năm 2000 đến nay chồng em kh lien lạc hay biết bất cứ thong tin gì về người vợ củ ,nhưng ảnh cũng kh có đơn phương xin ly hôn trước khi cưới em ,và cũng kh biết vợ bên trung quốc đã ly hôn hay chưa,nói chung là em nằm trong hoàn cảnh bi ox gian dối và lừa gạt ,giờ em định trong tuần đến toàn án thành phố xin hủy hôn,nhưng một vài người ở sở tư pháp nói rằng hôn nhân của em được pháp luật vn chấp nhân và có giấy đăng ký kết hôn rồi ,nên kh thể xin hủy hôn mà phải nộp đơn xin đơn phương ly hôn ,thời gian giải quyết từ 8 tháng đến 1 năm.

    Bằng chứng lừa dối của chồng em có được là tờ giấy từ lảnh sự quán cấp lúc từ chối kết quả phỏng vấn ,họ ghi rằng ,vì là em kh hề biết gì về cuộc hôn nhân trước ,và chồng em lảng tránh giải thích đã ly dị vợ củ hay chưa ,hồ sơ bảo lảnh khai gian (khai rằng chưa từng kết hôn ) nên họ từ chối hồ sơ bảo lảnh.

    Vậy những điều đó có thể xin tòa hủy hôn hay kh ,hay phải nộp đơn xin đơn phương ly hôn theo vài ngươi ở sở tư pháp nói vậy các bạn?

    Em bối rối lắm,và nói thật long em thấy ngại khi một mình đến tòa ,nghĩ đến là thấy muốn khóc ,nên muốn hỏi kỷ trước khi em đến tòa án tp.

    Cám ơn các anh chị nhiều lắm.

     
    Báo quản trị |  
  • #502730   20/09/2018

    Nhinhibaobao
    Nhinhibaobao

    Male
    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Giải quyết thu hồi giấy kết hôn

    Em tên Nhi năm nay 19 tuổi. Em vào Nam trước khi e vừa đủ 18 tuổi nhưng do 2 bên gia đình không chấp nhận cho em cùng bạn trai kết hôn nên em đã tự ý lấy sổ hộ khẩu ra đăng ký kết hôn cùng bạn trai. Nhưng sau đó gia đình em đã nhờ người chặn giấy kết hôn lại vẫn chưa ra huyện. Vậy hỏi em và bạn trai em có được công nhận là vợ chồng chưa và có thể hủy giấy kết hôn được không?

     

    (Đề nghị bạn khi tham gia bình luận và đặt câu hỏi đến luật sư trên diễn đàn phải sử dụng tiếng Việt có dấu và không viết in hoa toàn bộ nội dung. Nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn!)

     
    Báo quản trị |  
  • #502733   20/09/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Nhinhibaobao: UBND đã cấp cho hai bạn 1 tờ giấy kết hôn hay chưa ?

    Có tờ đó rồi thì hai người đã là vợ chồng

     
    Báo quản trị |  
  • #503674   30/09/2018

    Trường hợp này do chồng chị đã kết hôn nên hôn nhân giữa chồng chị và chị là không hợp pháp. Chị có thể khởi kiện ra toà để yêu cầu huỷ đăng ký kết hôn trái luật. Còn đơn phương ly hôn nghĩa là hôn nhân hợp pháp đã được thừa nhận và bây giờ chị muốn chấm dứt nó.
     
    Báo quản trị |  
  • #507311   12/11/2018

    Trường hợp này chị có thể liên hệ Tòa án nhân dân cấp tỉnh để yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật. Khi gửi đơn yêu cầu thì chị có thể gửi kèm theo các hồ sơ liên quan đến việc kết hôn của mình cũng như chứng cứ chứng minh việc người kia đã có gia đình để tòa án xem xét. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-