DanLuat 2015

Thủ tục xin Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm

Chủ đề   RSS   
  • #216878 29/09/2012

    dohonganh

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm

    Công ty tôi muốn nhập khẩu một số thực phẩm từ Mỹ  vào Việt Nam để phân phối. Khi chúng tôi có tham khảo thông tin được biết  bên hải quan yêu cầu phải có Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm do Cục vệ sinh ATTP cấp. Tôi không hiểu thủ tục đó như thế nào? Xin hướng dẫn giúp tôi.

     
    7142 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #216880   29/09/2012

    vumanhdong
    vumanhdong

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2012
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn dohonganh, trường hợp của bạn bạn ko nói cụ thể thực phẩm của bạn ở đây là gì? bạn có thể tham khảo thêm thông tin dưới đây:

    Theo quy định tại Quyết định số42/2005/QĐ-BYT ngày 8/12/2005 thì sản phẩm thực phẩm (ở đây bạn ko nói cụ thể thực phẩm ở đây là thực phẩm gì)  nhập khẩu của công ty bạn phải thực hiện thủ tục xin công bố tiêu chuẩn sản phẩm tại Cục an toàn vệ sinh thực phẩm thì mới có thể nhập khẩu về Việt Nam hợp pháp.

    Căn cứ vào khoản 2 Điều 3 Quyết định số42/2005/QĐ-BYT ngày 8/12/2005 thì hồ sơ công bố tiêu chuẩn sản phẩm bao gồm:

    1.Bản công bố tiêu chuẩn sản phẩm;

    2.Bản tiêu chuẩn cơ sở do thương nhân ban hành (có đóng dấu), bao gồm các nội dung: các chỉ tiêu cảm quan (màu sắc, mùi vị, trạng thái), chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, tiêu chuẩn chỉ điểm chất lượng, chỉ tiêu vệ sinh về hoá lý, vi sinh vật, kim loại nặng; thành phần nguyên liệu và phụ gia thực phẩm; thời hạn sử dụng; hướng dẫn sử dụng và bảo quản; chất liệu bao bì và quy cách bao gói; quy trình sản xuất.

    3.Giấy đăng ký kinh doanh của thương nhân Việt Nam hoặc Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện của công ty sản xuất nước ngoài (bản sao công chứng).

    4.Tiêu chuẩn sản phẩm (Products Specification) của nhà sản xuất hoặc Phiếu kết quả kiểm nghiệm (về chỉ tiêu chất lượng chủ yếu, chỉ tiêu chỉ điểm chất lượng và các chỉ tiêu vệ sinh liên quan) của nhà sản xuất hoặc của cơ quan kiểm định độc lập nước xuất xứ

    5.Nhãn sản phẩm hoặc ảnh chụp nhãn sản phẩm và dự thảo nội dung ghi nhãn phụ (có đóng dấu của thương nhân); Mẫu có gắn nhãn (nếu có yêu cầu để thẩm định).

    6.Bản sao có công chứng nước ngoài hoặc trong nước của một trong các giấy chứng nhận sau (nếu có): Chứng nhận GMP (thực hành sản xuất tốt); HACCP (hệ thống phân tích mối nguy và kiểm soát điểm tới hạn); hoặc giấy chứng nhận tương đương

    7.Bản sao biên lai nộp phí thẩm định hồ sơ và lệ phí cấp số chứng nhận cho cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận

    Bạn chuẩn bị hồ sơ nêu trên thành 2 bộ đầy đủ và nộp lên Cục an toàn vệ sinh thực phẩm - Bộ Y tế. Theo quy định tại khoản 2, 4 Điều 4 Quyết định số42/2005/QĐ-BYT thì Cục an toàn vệ sinh thực phẩm tiếp nhận hồ sơ, kiểm tra tính phù hợp với các quy định của Nhà nước. Trong vòng 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Cục an toàn vệ sinh thực phẩm có trách nhiệm:

    - Cấp Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm nếu nội dung của hồ sơ công bố phù hợp với các quy định hiện hành về chất lượng, vệ sinh, an toàn thực phẩm của Bộ Y tế và gửi trả lại cho thương nhân 01 bộ (có đóng dấu giáp lai của cơ quan cấp).

    - Thông báo và hướng dẫn bằng văn bản cho thương nhân hoàn chỉnh bộ hồ sơ nếu nội dung của tiêu chuẩn cơ sở hoặc nhãn sản phẩm chưa phù hợp với các quy định hiện hành về chất lượng, vệ sinh, an toàn thực phẩm

     
    Báo quản trị |  
  • #217127   01/10/2012

    tuvanhale
    tuvanhale
    Top 500
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2011
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 2036
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 133 lần


    dohonganh viết:

    Công ty tôi muốn nhập khẩu một số thực phẩm từ Mỹ  vào Việt Nam để phân phối. Khi chúng tôi có tham khảo thông tin được biết  bên hải quan yêu cầu phải có Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm do Cục vệ sinh ATTP cấp. Tôi không hiểu thủ tục đó như thế nào? Xin hướng dẫn giúp tôi.

    Giấy chứng nhận tiêu chuẩn sản phẩm không còn áp dụng từ tháng 6/2012 rồi bạn. Thay vào đó là Xác nhận hợp chuẩn/hợp quy theo quy định của Nghị định38/2012/NĐ-CP. Tuy nhiên, không phải thực phẩm nào cũng do Cục Vệ sinh An toàn thực phẩm quản lý đâu bạn. Bạn tham khảo thêm Thủ tục công bố thực phẩm để cập nhật thông tin và tìm hiểu thêm chi tiết nhé

    Công ty TNHH Tư vấn Hà Lê - Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp NHANH-GỌN-HIỆU QUẢ

    P.2104, Khu A, Cao ốc M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, Hà Nội

    ĐT: 04.6273.8033 - Hotline: 091 206 3384 www.hale.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-