Thủ tục xin cấp lại GPXD và hoàn công khi bị mất GPXD

Chủ đề   RSS   
  • #454755 27/05/2017

    tudoan91

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin cấp lại GPXD và hoàn công khi bị mất GPXD

    Xin chào TVPL,

    Vì lưu trữ không đảm bảo nên tôi bị mất GPXD và hoàn công chỉ còn bản vẽ thiết kế. Nay tôi muốn xin lại GPXD và Hoàn công nhưng không biết thủ tục ra sao. Xin hỏi thêm trong thời gian sắp tới tôi muốn sơn sửa cải tạo lại nội thất trong nhà như sơn lại tường, bỏ đi 1 phòng ngủ, lát lại gach nền thì có cần xin lại GPXD không ?

    Xin thành viên TVPL tư vấn cho tôi.

    XIn cảm ơn

     
    4508 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #459513   30/06/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1644
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Trường hợp mất giấy phép xây dựng thì được cấp lại theo Khoản 1 Điều 100 Luật Xây dựng 2014.
     
    "Điều 100. Cấp lại giấy phép xây dựng
     
    1. Giấy phép xây dựng được cấp lại trong trường hợp bị rách, nát hoặc bị mất."
     
    Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng trừ các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014. Theo đó, việc chỉnh sửa công trình, bỏ đi một phòng ngủ có làm thay đổi công năng sử dụng công trình, làm thay đổi kết cấu chịu lực của công trình nên phải xin giấy phép xây dựng.
     
    "Điều 89. Đối tượng và các loại giấy phép xây dựng
     
    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    2. Công trình được miễn giấy phép xây dựng gồm:
     
    g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
     
    h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
     
    l) Chủ đầu tư xây dựng công trình được miễn giấy phép xây dựng theo quy định tại các điểm b, d, đ và i khoản này có trách nhiệm thông báo thời điểm khởi công xây dựng kèm theo hồ sơ thiết kế xây dựng đến cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi, lưu hồ sơ."
     
    Báo quản trị |