Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe

Chủ đề   RSS   
  • #389404 25/06/2015

    nvquynhtuyenquang

    Male
    Mầm

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 540
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe

    Tôi không may bị mất giấy phép lái xenđể làm thủ tục xin cấp lại giấy phép tôi cần những loại giấy tờ gì và đến cơ quan nào để xin cấp lại. Kính hỏi các bác tư vấn giúp?

     
    4169 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #389540   26/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Vì phần đất ông A đang sử dụng là đất công nên khi phần đất sử dụng được đấu giá thì phần đất này sẽ bị thu hồi và sử dụng vì lợi ích của các hộ dân tham gia phiên đấu giá. Tại Khoản 1, Điều 16 của Luật Đất đai năm 2013 quy định Nhà nước quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây: Thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh, phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng; thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai; thu hồi đất do chấm dứt việc sử dụng đất theo pháp luật, tự nguyện trả lại đất, có nguy cơ đe dọa tính mạng con người. Thẩm quyền thu hồi đất được quy định tại Điều 66 của Luật Đất đai năm 2013 như sau:

    “1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

    b) Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

    2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

    a) Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

    b) Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam. 

    3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất.”

     Như vậy thẩm quyền thu hồi đấy sẽ thuộc ủy ban nhân dân cấp huyện. Nếu bạn cần tư vấn sâu hơn, xin vui lòng liên hệ luật sư. Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #389552   26/06/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn.

    Thủ tục giống như đổi giấy phép lái xe. 

         - Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX (theo mẫu).

         - Giấy chứng nhận sức khỏe do Bệnh viện đa khoa cấp Quận, huyện trở lên cấp, thời hạn có giá trị trong vòng 3 tháng. Không cần KSK nếu giấy phép lái xe ô tô còn hạn lưu hành hoặc đổi giấy phép lái xe mô tô

         - CMND + Hộ khẩu (nếu địa chỉ ghi trên bằng lái khác vói nơi đang cư trú)

         - 2 ảnh màu cỡ 3 x 4 cm. (để dán vào đơn đề nghị đổi và giấy chứng nhận sức khỏe)

         - Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với GPLX.

         - Khi đến đổi GPLX, người lái xe xuất trình GPLX (nếu bị mất thì cần thời gian 2 tháng để xác minh là không bị cơ quan chức năng tạm giử do vi phạm hành chính)

        - Lệ phí cấp đổi GPLX theo mẫu mới là 135.000 đồng/giấy phép.

         - Lệ phí khám sức khỏe: 20.000 - 40.000 đồng/người

    Địa điểm đổi thì bạn liên hệ sở giao thông để hỏi địa chỉ của địa điểm gần nhà.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    nvquynhtuyenquang (27/06/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com