Thủ tục xin cấp GCN QSDĐ đối với thửa đất đã ở từ năm 2000?

Chủ đề   RSS   
  • #563114 22/11/2020

    dinhvanvi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2018
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    Thủ tục xin cấp GCN QSDĐ đối với thửa đất đã ở từ năm 2000?

    Nhà e có một mảnh đất ở từ năm 2000 nhưng đến năm 2013 bố e mới đi kê khai và đóng thuế đến nay là 7năm. Gia đình e đã sử dụng mảnh đất này ổn định và ko có tranh chấp và trên hoá đơn thu thuế nhà đất ghi rõ là biên lai thu thuế đất phi nông nghiệp.

    E đã vào uỷ ban xã nơi e ở để xin mẫu làm sổ đỏ thì địa chính xã ko cho và bảo e là đất nhà e ko làm được sổ đỏ nếu có muốn làm đất 50 năm thì làm cho và đòi e phải nộp 100.000 1m2 mới làm cho. Vậy e muốn hỏi luật sư tư vấn giúp e là đất nhà e giờ muốn làm sổ đỏ có làm được không hay là phải làm thành đất 50 năm.

     
    416 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhvanvi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563183   23/11/2020

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ – CP quy định, trường hợp người sử dụng đất không có một trong các loại giấy tờ theo quy định của Luật đất đai để chứng minh quyền sử dụng đất, nhưng đã sử dụng đất ổn định từ trước ngày 1/1/1993, nay được UBND xác nhận là đất sử dụng ổn định, không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất của địa phương thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Trường hợp người sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì được công nhận quyền sử dụng đất.

    Trường hợp của gia đình bạn đã sử dụng đất ổn định, lâu dài trên đất từ năm 2000 đến nay. Như vậy, trường hợp này nếu được UBND cấp xã xác nhận là không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do đó, khi gia đình bạn được nhà nước công nhận quyền sử dụng đất và đã ra giấy chứng nhận QSDĐ thì sẽ phải thực hiện nghĩa vụ tài chính (nộp tiền sử dụng đất) trong thời hạn pháp luật quy định. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2020)
  • #563193   23/11/2020

    dinhvanvi
    dinhvanvi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2018
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 330
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 11 lần


    Thủ tục xin cấp giấy cnqsdđ

    Trân thành cám ơn luật sư đã tư vấn giúp e. Vậy cái mà e không hiểu là sao địa chính xã e lại gây khó khăn và bảo là đất nhà e chỉ làm được đất 50năm và ngỏ lời vs e là nếu làm thì làm cho và yêu cầu mức giá 100.000đ 1m2. Mà đất nhà e đang sử dụng tận 10.000m2 nếu làm thì hết nhiều tiền lắm và E nghĩ nếu làm thành đất 50 năm thì e làm làm gì vì gđ e đã ở đây từ năm 2000 và đã kê khai đóng thuế được 7 năm làm nhà làm cửa yên ổn chẳng qua e muốn làm sổ đỏ cho hợp pháp và muốn thế chấp vay ít tiền làm trang trại. Luật sư có thể hỗ trợ  tư vấn pháp lý giúp e không ạ.

    Thật sự e không hiểu gì về luật đất đai. E rất mong nhận được phản hồi sớm nhất ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhvanvi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2020)
  • #563221   23/11/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10081)
    Số điểm: 57298
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3962 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề này luật sư đã tư vấn giúp cho bạn rồi nên nếu có vấn đề gì bạn chưa rõ thì bạn nên mang hồ sơ đến một văn phòng luật sư gần nơi bạn cư trú để họ xem là tư vấn trực tiếp cho bạn được  rõ hơn nhé.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.