THỦ TỤC VÀ TỜI GIAN LY HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #377275 02/04/2015

    THỦ TỤC VÀ TỜI GIAN LY HÔN

    EM KÍNH CHÀO LUẬT SƯ!

     
    LUẬT SƯ CHO EM HỎI: 
     
    1. EM VÀ VỢ EM MUỐN LY HÔN NHƯNG MỖI NGƯỜI MỘT HỘ KHẨU KHÁC NHAU
     
     THÌ PHẢI NỘP Ở NƠI NÀO ?( EM THÌ VẪN Ở HỘ KHẨU CHUNG CỦA GIA ĐÌNH Ở
     
     ĐỒNG NAI - VỢ VÀ CON EM LẠI Ở THEO HỘ KHẨU BÊN NHÀ VỢ Ở VŨNG TÀU - 
     
    EM ĐĂNG KÝ KẾT HÔN Ở ĐỒNG NAI) 
     
    2. VỢ CHỒNG EM ĐÃ VIẾT : ĐƠN ĐỒNG THUẬN LY HÔN
     
    VẬY THÌ EM PHẢI NỘP ĐƠN LY HÔN Ở ĐÂU VÀ CẦN THÊM GIẤY TỜ GÌ KÈM 
     
    THEO KHÔNG? VÀ THỜI GIAN GIẢI QUYẾT LY HÔN XONG LÀ BAO NHIÊU NGÀY?
     
    EM CẢM ƠN LUẬT SƯ THẬT NHIỀU!
     
    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa, nếu không chúng tôi sẽ xóa tất cả bài viết của bạn)
    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    6788 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377419   03/04/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo điểm h khoản 2 Điều 35 BLTTDS về thẩm quyền giải quyết việc dân sự của tòa án theo lãnh thổ: "h) Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;"

    Như vậy, bạn có quyền nộp đơn ở Tòa án nơi cư trú của 1 trong 2 vợ chồng bạn.

    Hồ sơ giải quyết việc ly hôn gồm: Đơn + Giấy đăng ký kết hôn (bản chính) + CMND - HK (bản sao), giấy khai sinh (bản sao, nếu có)

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    HUNGMARKET (03/04/2015)
  • #377430   03/04/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn, với thông tin mà bạn cung cấp, căn cứ vào quy định tại các điều trong Luật Hôn Nhân và Gia đình, Công ty Luật Bách Dương trả lời bạn như sau:

    Điều 56 quy định:  Căn cứ ly hôn

    1.     Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án

    2.     giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    Hồ sơ xin ly hôn:

    - Đơn xin ly hôn theo mẫu;

    - Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

    - CMND + Hộ khẩu của bạn;

    - CMND + Hộ khẩu chồng bạn;

    - Giấy khai sinh của con chung;

    - Giấy tờ về tài sản có tranh chấp (nếu có).

    Tòa án có thẩm quyền giải quyết:

    Tòa án cấp Quận, Huyện nơi vợ chồng bạn sinh sống.

    Thời gian giải quyết đơn ly hôn là bốn tháng kể từ ngày thụ lý.

    vậy hai vợ chồng bạn có thể gửi đơn lên 1 trong 2 tòa mà có hộ khẩu của 2 vợ chồng để giải quyết việc ly hôn.

    Chúc bạn mạnh khỏe – Thành công !

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #386867   08/06/2015

    Kính chào Luật Sư !

    Tôi muốn hỏi thêm: Khi tòa án đã nhận đơn thỏa thuận ly hôn của 02 vợ chồng thì thời gian giải quyết ly hôn là bao lâu. Tôi và vợ tôi có phải tham gia hòa giải của tòa án không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #428909   23/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    HUNGMARKET viết:

    Kính chào Luật Sư !

    Tôi muốn hỏi thêm: Khi tòa án đã nhận đơn thỏa thuận ly hôn của 02 vợ chồng thì thời gian giải quyết ly hôn là bao lâu. Tôi và vợ tôi có phải tham gia hòa giải của tòa án không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Vì hai vợ chồng bạn thuận tình ly hôn, do dó thời gian giải quyết sẽ ngắn hơn, thời gian giải quyết các vấn đề này từ 1-2 tháng.

    Còn theo nghị quyết hướng dẫn về thủ tục phúc thẩm của tố tụng dân sự, việc thuận tình ly hôn không bắt buộc phải hòa giải tại xã phường nhưng bắt buộc phải tham gía hòa giải của tòa theo thủ tục tố tụng nhé. Do vậy, bận vẫn phỉ tham gai hào giải tại tòa nhé.

    Mọi chi tiết cần tư vấn thêm, bạn liên hệ 0473058789-01639025347

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #429193   27/06/2016

    Chào bạn!

    Đối với vụ án Ly hôn thì thời hạn chuẩn bị xét xử là 4 tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án (Điều 179 Bộ Luật Tố tụng Dân sự 2011).

    Tuy nhiên, nếu các bạn thuận tình ly hôn thì thời hạn để Toà án giải quyết việc ly hôn cũng có thể nhanh hơn, tuỳ thuộc vào sự hợp tác của các bạn.

    Hoà giải là thủ tục bắt buộc của Toà án trong quá trình giải quyết án ly hôn. Tại buổi hoà giải này, nếu cả hai vợ chồng bạn vẫn thống nhất thuận tình ly hôn thì Toà án sẽ lập Biên bản hoà giải thành.

    Hết thời hạn 7 ngày, kể từ ngày lập Biên bản hoà giải thành mà không có đương sự nào thay đổi về sự thoả thuận đó thì thẩm phán chủ toạ phiên hoà giải hoặc thẩm phán được chánh án phân công ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

    Thân mến.

    Văn phòng Luật sư Hưng Phúc

    Luật sư Nguyễn Thị Thanh Hoàn

    ĐT: 0904.131.699

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com