DanLuat 2015

Thủ tục và phân chia tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #211350 04/09/2012

    Hoangyen29

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục và phân chia tài sản khi ly hôn

    Kính gửi luật sư,

    Tôi và chồng kết hôn được 3 năm, chưa có tài sản chung nào, kinh tế của hai vợ chồng đều phụ thuộc hoàn toàn vào gia đình cha mẹ tôi ( chúng tôi hiện đang sống chung với ba mẹ tôi ).vì cuộc sống gia đình không được hài hoà nên tôi muốn đơn phương nộp đơn ly hôn có được không? Tôi cần chuẩn bị những gì ?tài sản khi ly hôn sẽ được phân chia ra sao (vì tài sản vợ chồng tôi đang sử dụng đều thuộc quyền sở hữu của công ty ba tôi )?

    Rất mong được sự hồi âm từ luật sư , tôi chân thành cảm ơn.

    Lời nhắn : Bạn nhớ đừng viết bài chữ IN HOA toàn bộ nhé

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 05/09/2012 07:22:37 CH Sửa bài từ chữ IN HOA. Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 05/09/2012 07:48:30 SA
     
    3582 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #211724   05/09/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

        Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau: Bạn làm Đơn xin ly hôn nộp tại Tòa án nhân dân quận huyện nơi chồng bạn cư trú:

        Về nguyên tắc khi chia tài sản ly hôn trong thời kỳ hôn nhân thì tài sản riêng của ai thuộc quyền sử dụng và sở hữu của người đó, nếu không chứng minh được thì đó là tài sản chung và về nguyên tắc chia đôi.

        Theo quy đinhj tại Điều 95,96,97 Luật hôn nhân gia đình và được hướng dẫn tại Mục 12 nghị quyết 02/2000/HĐTP như sau:

         12. Chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn (các Điều 95, 96, 97 và 98)

          Việc chia tài sản của vợ chồng khi ly hôn phải theo đúng các nguyên tắc được quy định tại Điều 95. Ngoài ra, tuỳ vào từng trường hợp cụ thể mà áp dụng các quy định tại Điều 96, Điều 97, Điều 98 tương ứng. Tuy nhiên, cần chú ý: việc xác định giá trị khối tài sản chung của vợ chồng hoặc phần giá trị mà họ phải thanh toán, họ được hưởng là căn cứ vào giá giao dịch thực tế tại địa phương vào thời điểm xét xử.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-