Thủ tục và lệ phí cho tặng quyền sử dụng đất - Bài dự thi của csh207

Chủ đề   RSS   
  • #68137 12/11/2010

    tusnel05

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục và lệ phí cho tặng quyền sử dụng đất - Bài dự thi của csh207

    Kính chào luật sự !

    Tôi có câu hỏi xin được nhờ luật sư giúp đỡ như sau:

    - Ba tôi đứng tên trên sổ đỏ, nay muốn tặng cho tôi thì có cần phải có sự đồng ý hay ủy quyền của mẹ tôi không ?

     - Khi ra công chứng làm thủ tục tôi có phải đóng lệ phí gì ngoài lệ phí công chứng không ?

     - Khi công chứng làm xong thủ tục cho tặng rồi, tôi đến UBND nơi cấp sổ đỏ để làm thủ tục sang tên thì có cần phải ba mẹ tôi ký gì nữa không?. 

    Ba mẹ tôi chuyển vào Nam sống, nên tôi muốn hỏi để làm trước khi ba mẹ tôi đi để sau này đỡ phải ra vào nhiều lần. 

    Rất mong nhận được sự trả lời của luật sư trong thời gian sớm nhất. Nếu có thể gửi vào mail nguyenhoangtam@gmail.com giup tôi. 

    Chân thành cảm ơn luật sư!
     
    12327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68177   12/11/2010

    csh207
    csh207

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2010
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Đầu tiên bạn phải xác định đuợc quyền sử dụng đất đó có phải là tài sản của riêng ba bạn hay là tài sản chung của ba mẹ bạn.

    Bạn có thể tham khảo tại #0070c0;">Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000:

    “1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    …………..”

    Như vậy, nếu là tài sản chung của ba, mẹ bạn thì trong hợp đồng tặng cho phải có sự đồng ý của cả 2. Hợp đồng tặng cho phải đuợc công chứng hoặc chứng thực (phí công chứng các bên tự thỏa thuận nộp).

    Trường hợp của bạn không phải nôp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân. Khi làm thủ tục sang tên bạn cần mang thêm bản sao hộ khẩu hoặc giấy khai sinh.

    Thân ái!

    (Bài dự thi Dân Luật cùng vui)

     
    Báo quản trị |  
  • #68190   12/11/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    #ff0000;">Bài dự thi ...hụt

    Chào bạn mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Trước hết về phần đất mặc dù do bố bạn đứng tên nhưng chưa hẳn đó là tài sản riêng vì thế mình xin phân ra hai trường hợp:

    1.Nếu là tài sản riêng của bố bạn và hoa lợi, lợi tức của nó không phải là nguồn sống duy nhất của gia đình bạn thì bố bạn sẻ có toàn quyền định đoạt mà không cần có sự đồng ý của mẹ bạn (theo quy định tại điều 33 luật hôn nhân và gia đình 2000) (HNGD)

    2. Nếu đó là tài sản chung của bố mẹ bạn(mặc dù là do bố bạn đứng tên nhưng khả năng đây vẫn là tài sản chung của bố mẹ bạn là có thể)
    mình xin đưa ra một số căn cứ để bạn tham khảo

    "3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung."

    hay tại #0070c0;">điều 5  nghị định số 70/2001/ND-CP quy định

    "3. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng đã đăng ký quyền sở hữu trước ngày Nghị định này có hiệu lực mà chỉ ghi tên của một bên vợ hoặc chồng, thì vợ chồng có thể yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp lại giấy tờ đăng ký quyền sở hữu tài sản đó để ghi tên của cả vợ và chồng; nếu vợ chồng không yêu cầu cấp lại giấy tờ đăng ký quyền sở hữu tài sản, thì tài sản đó vẫn thuộc sở hữu chung của vợ chồng; nếu có tranh chấp, bên nào cho đó là tài sản thuộc sở hữu riêng của mình, thì có nghĩa vụ chứng minh."

    như vậy trong trường hợp này nếu thực sự đó là tài sản chung của bố mẹ bạn thì việc tặng cho tài sản đó cần phải có sự đồng ý của mẹ bạn bằng văn bản theo quy định tại điề 4 nghị định 70

    Điều 4. Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch dân sự liên quan đến tài sản của vợ, chồng

    1. Trong trường hợp việc xác lập, thực hiện hoặc chấm dứt các giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn của vợ chồng hoặc tài sản chung là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc xác lập, thực hiện hoặc chấm dứt các giao dịch dân sự liên quan đến định đoạt tài sản thuộc sở hữu riêng của một bên vợ hoặc chồng nhưng tài sản đó đã đưa vào sử dụng chung mà hoa lợi, lợi tức phát sinh là nguồn sống duy nhất của gia đình mà pháp luật quy định giao dịch đó phải tuân theo hình thức nhất định, thì sự thoả thuận của vợ chồng cũng phải tuân theo hình thức đó (lập thành văn bản có chữ ký của vợ, chồng hoặc phải có công chứng, chứng thực...)

    Vấn đề thứ hai bạn hỏi mình xin trả lời như sau:

    Bạn không phải đóng các khoản khác (lệ phí trước bạ hay thuế thu nhập cá nhân..) nếu bạn xuất trình giấy khai sinh cho chi cục thuế để chứng minh mối quan hệ cha con và để tiện cho bạn đi công chứng một cách nhanh nhất thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

    a) Văn bản cam kết tặng cho hoặc hợp đồng tặng cho hoặc quyết định tặng cho quyền sử dụng đất của tổ chức;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai (nếu có).(khoản 1 điều 152 nghị định 181/2004)

    và sau khi công chứng xong thì hợp đồng tặng cho đã có hiệu lực và bạn tự mình có thể đi đăng ký mà không cần chữ ký của bố mẹ bạn.

    Chúc bạn thành công!

    (trả lời mang tính chất tham khảo)

    Thân@

     
    Báo quản trị |  
  • #81014   26/01/2011

    GopGioThanhBao
    GopGioThanhBao

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 520
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 23 lần
    SMod

    Ở bài này, tuy là dự thi hụt, nhưng quyetquyen945 đã cung cấp thông tin chính xác hơn csh207 ở điểm:

    - csh207: Khi làm thủ tục sang tên bạn cần mang thêm bản sao hộ khẩu hoặc giấy khai sinh.

    - quyetquyen945: bạn xuất trình giấy khai sinh cho chi cục thuế để chứng minh mối quan hệ cha con

    (vì thủ tục sang tên có nhiều bước, khi công chứng thì sẽ chưa yêu cầu đến giấy khai sinh. )

    Sóng bắt đầu từ Gió

    Gió bắt đầu từ đâu?

     
    Báo quản trị |