DanLuat 2015

Thủ tục tuyên bố người mất tích

Chủ đề   RSS   
  • #290202 07/10/2013

    thutrangng566

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tuyên bố người mất tích

    Mẹ tôi bỏ nhà ra đi nhiều năm và không liên lạc được, bỏ lại gia đình và các anh em tôi khi còn rất nhỏ, nay chúng tôi đã trưởng thành và cũng muốn để ba đi bước nữa, và việc sang tên nhà đất cho các con, nhưng vì mẹ tôi không có nên nhiều thủ tục không thực hiện, nay chúng tôi muốn làm thủ tục tuyên bố mẹ tôi mất tích, vậy chúng tôi cần làm những gì?

     
    8057 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290204   07/10/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 146 lần


    Chào bạn, Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về việc tuyên bố một người mất tích như sau:

    1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn.

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathoabinh vì bài viết hữu ích
    PhuongngaLaw (14/10/2013)
  • #290266   08/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    bạn hoặc bố bạn làm đơn gửi lên tòa án cấp huyện nơi mẹ bạn có nơi cư trú cuối cùng đề nghị tuyên bố mẹ bạn mất tích, điều luật thì Lsu đã viện dẫn ở trên rồi, ngoài đơn ra trong hồ sơ vụ việc của bạn còn phải có các căn cứ khác chứng minh việc mẹ bạn đã đi biệt tích hiện nay không rõ ở đâu. Sau khi thụ lý đơn tòa án sẽ ra thông báo tìm người vắng mặt tại nơi cư trú trong 1 thời hạn nhất định, đăng báo sau đó nếu vẫn ko có tin tức gì tòa sẽ ra quyết định tuyên bố mẹ bạn mất tích, sau đó bố bạn có thể xin tòa ly hôn với mẹ bạn. Còn nếu muốn sang tên nhà đất - tài sản chung vợ chồng cho bạn thì còn phải làm thủ tục tuyên bố người đã chết, sau đó mới có căn cứ chia di sản thừa kế của mẹ bạn được.

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #291408   14/10/2013

    Chào bạn

    Trường hợp này có thể căn cứ Điều 78 BLDS năm 2005 đẻ giải quyết

    Cập nhật bởi PhuongngaLaw ngày 14/10/2013 10:12:45 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-