DanLuat 2015

Thủ tục tiêu hủy hóa chất hết hạn sử dụng

Chủ đề   RSS   
  • #281932 19/08/2013

    Mr_Lee_

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục tiêu hủy hóa chất hết hạn sử dụng

    Kính gửi: Các Luật sư - Thư viện pháp luật

    Tôi có một câu hỏi xin được nhờ các vị tư vấn giúp:

    - Trung tâm Y tế dự phòng tỉnh tôi có một số hóa chất hết hạn rất lâu rồi

    (Trong đó có các loại hóa chất về lĩnh vực y tế dự phòng: diệt côn trùng, khử trùng, ....)

    Hiện nay đơn vị muốn thuê một công ty đến để tiêu hủy số hóa chất này:

    Xin hỏi các vị là có những văn bản quy phạm pháp luật nào quy định việc này, và chúng tôi cần làm gì để đảm bảo đúng quy định và nguồn tiền từ đâu để tiêu hủy số hóa chất này?

     

    Trân trọng cảm ơn!

     
    16588 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283209   26/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Bạn xem quy định tại Thông tư 29/2011/TT-BYT Quy định về quản lý hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng, diệt khuẩn dùng trong lĩnh vực gia dụng và y tế 

    Điều 28. Tiêu hủy hóa chất, chế phẩm

    1. Các trường hợp phải tiêu hủy:

    a) Hóa chất, chế phẩm trong sản xuất, kinh doanh đã hết hạn sử dụng;

    b) Dụng cụ, bao gói chứa hóa chất, chế phẩm không tiếp tục sử dụng; chất thải bỏ trong quá trình sản xuất, kinh doanh hóa chất, chế phẩm.

    2. Các sản phẩm hóa chất, chế phẩm chỉ để sử dụng trong hộ gia đình, cá nhân phải được thải bỏ theo khuyến nghị của nhà sản xuất, quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, bảo đảm an toàn cho người và môi trường.

    3. Tổ chức, cá nhân có hóa chất, chế phẩm hoặc bao gói của hóa chất, chế phẩm buộc tiêu hủy phải chịu mọi chi phí cho việc tiêu hủy. Trường hợp hóa chất, chế phẩm hoặc bao bì của hóa chất, chế phẩm buộc tiêu hủy mà không xác định được chủ sở hữu thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đang quản lý hóa chất, chế phẩm đó trích ngân sách để thực hiện tiêu hủy đúng quy định.

    4. Việc thu gom, tiêu hủy hóa chất, chế phẩm và bao gói của hóa chất, chế phẩm không được làm rơi vãi, phát tán hoặc làm tăng thêm chất thải nguy hại ra môi trường và phải được xử lý bằng công nghệ phù hợp theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

    Trường hợp này do đơn vị tự chịu trách nhiệm chi trả cho chi phí tiêu hủy.

     
    Báo quản trị |  
  • #436165   17/09/2016

    Đơn vị tôi có 700 tấn phân lân bị hư hỏng do mưa dột. vậy chúng tôi phải làm những thủ tục gì để tiêu hủy được số phân lân trên ạ. Cảm ở luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #450437   27/03/2017

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Theo Điều 28 Thông tư 20/2011/TT-BYT quy định về quản lý hóa chất, chế phẩm diệt côn trùng:

    1. Các trường hợp phải tiêu hủy:

    - Hóa chất, chế phẩm trong sản xuất, kinh doanh đã hết hạn sử dụng

    - Dụng cụ, bao gói chứa hóa chất, chế phẩm không tiếp tục sử dụng; chất thải bỏ trong quá trình sản xuất, kinh doanh hóa chất, chế phẩm

    2. Các sản phẩm hóa chất, chế phẩm chỉ để sử dụng trong hộ gia đình, cá nhân phải được thải bỏ theo khuyến nghị của nhà sản xuất, quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường, bảo đảm an toàn cho người và môi trường.

    3. Tổ chức, cá nhân có hóa chất, chế phẩm hoặc bao gói của hóa chất, chế phẩm buộc tiêu hủy phải chịu mọi chi phí cho việc tiêu hủy. Trường hợp hóa chất, chế phẩm hoặc bao bì của hóa chất, chế phẩm buộc tiêu hủy mà không xác định được chủ sở hữu thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi đang quản lý hóa chất, chế phẩm đó trích ngân sách để thực hiện tiêu hủy đúng quy định.

    4. Việc thu gom, tiêu hủy hóa chất, chế phẩm và bao gói của hóa chất, chế phẩm không được làm rơi vãi, phát tán hoặc làm tăng thêm chất thải nguy hại ra môi trường và phải được xử lý bằng công nghệ phù hợp theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường.

    Như vậy, trong trường hợp của bạn, số hóa chất hết hạn này thuộc đối tượng phải tiêu hủy theo Điều 28 Thông tư 20/2011/TT-BYT.

    Chi phí tiêu hủy hóa chất do đơn vị bạn tự chịu trách nhiệm.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatgiaphatt vì bài viết hữu ích
    luatduonggia (10/04/2017)

0 Thành viên đang online
-