DanLuat 2015

Thủ tục thuê giám đốc là người ký kết giấy tờ cho Công ty???

Chủ đề   RSS   
  • #76551 01/01/2011

    thoayeu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thuê giám đốc là người ký kết giấy tờ cho Công ty???

    Em xin chào các luật sư.

    Em đang có một vấn đề khó giải quyết rất mong các luật sư giúp đỡ.

    Tháng 12 năm 2010 Cty em có làm lại giấy Đăng ký kinh doanh, trên giấy đăng ký kinh doanh ghi người đại diện theo pháp luật là Chủ tịch hội đồng thành viên.

    Năm 2011 Cty em muốn thuê giám đốc thay mặt Chủ tịch hội đồng thành viên để ký kết các văn bản sổ sách của Cty, Như vậy thì công ty em phải hoàn tất các thủ tục gì cho Giám đốc ký các giấy tờ thì được coi là hợp lệ.

    Trong khi đó giấy tờ hợp lệ gửi lên cơ quan thuế hàng tháng lại ghi là "Người đại diện theo pháp luật" thế thì giám đốc đi thuê về không ký được các văn bản hay là thế nào????

    Và em có phải làm thông báo lên cơ quan thuế hay không? và phải làm như thế nào? Rất mong các anh chị giúp đỡ?

    Em chân thành cám ơn!
     
    9416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76976   04/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Xin chào,

    Theo tôi, thủ tục đơn giản nhất là Chủ tịch HĐTV công ty bạn làm giấy ủy quyền cho GĐ (hoặc TGĐ công ty) được thực hiện các hành vi trong phạm vi ủy quyền. Việc ủy quyền này nên có thời hạn.

    Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #77114   04/01/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93306
    Cảm ơn: 3056
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Theo quy định tại Luật doanh nghiệp

    Điều 46
    ...
    Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty. ...

    Như vậy để thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty sẽ bắt buộc phải sửa lại Điều lệ công ty. Theo luật doanh nghiệp thì việc sửa đổi này yêu cầu phải tổ chức cuộc họp của Hội đồng thành viên. Sau khi thay đổi thì công ty phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #77489   06/01/2011

    thoayeu
    thoayeu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng trên giấy đăng ký kinh doanh của Công ty mình chỉ ghi rõ là Chủ tịch thành viên là người chịu trước pháp luật thôi, chứ không nói là uỷ quyền cho giám đốc
    Thế bây giờ chỉ cần làm hợp đồng thuê giám đốc thôi chứ có cần phải báo cáo lại cho Sở kế hoạch đầu tư nữa không?
    Và làm những thủ tục gì để hợp lý hoá các chứng từ ký nộp gửi các cơ quan.
     
    Báo quản trị |  
  • #77954   09/01/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Xin chào,

        1. Việc ủy quyền cho GĐ đâu cần phải ghi vào GCN ĐKKD, mà chỉ cần thực hiện bằng một Giấy ủy quyền của CT HĐTV hoặc Quyết định của HĐTV. Khi giao dịch với bên ngoài chỉ cần trưng ra hay đính kèm Giấy ủy quyền hợp lệ.

        2. Hoặc theo cách của bạn ntdieu, làm thủ tục thay đổi NĐD theo PL trên GCN ĐKKD và Điều lệ cty.

        3. Còn việc CT HĐTV làm NĐD theo PL, trong khi cty thuê GĐ thì không cần phải thông báo cho SKH-ĐT.

        Bạn tìm đọc thêm các quy định để hiểu rõ vấn đề hơn. Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-