DanLuat 2015

Thủ tục thuê đất lại đất trong cụm công nghiệp làng nghề

Chủ đề   RSS   
  • #440463 03/11/2016

    nguyenvanduy186

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thuê đất lại đất trong cụm công nghiệp làng nghề

    xin hỏi LS: tôi có mua lại thửa đất(thuê lại) và tài sản, nhà xưởng trên đất của ông A năm 2014, hai bên đã thỏa thuận xong và tôi đã trả hết tiền cho ông A. đất đã được cấp giấy chứng nhận vào mục đích sản xuất kinh doanh; thời hạn là cho thuê 50 năm. nay tôi muốn làm thủ tục về tên tôi cho đúng thì tôi cần làm những thủ tục gì? (ghi chú: đất ở trong cụm công nghiệp làng nghề, hộ gia đình thuê đất trả tiền 1 lần cho cả thời gian thuê)

     
    3818 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #441131   10/11/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5516
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 429 lần
    Lawyer

    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 149 Luật đất đai 2013:

    “Điều 149. Đất khu công nghiệp, khu chế xuất, cụm công nghiệp, làng nghề

    3. Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư vào sản xuất, kinh doanh trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất được thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng của tổ chức kinh tế khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng và có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Trường hợp thuê lại đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê thì có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 174 của Luật này”

    Theo quy định tại Điều 174 Luật đất đai 2013:

    “Điều 174. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê

    1. Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.

    2. Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê ngoài quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này còn có các quyền sau đây:

    a) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất;

    b) Cho thuê quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất; cho thuê lại quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê;

    c) Tặng cho quyền sử dụng đất cho Nhà nước; tặng cho quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư để xây dựng các công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng; tặng cho nhà tình nghĩa gắn liền với đất theo quy định của pháp luật;

    d) Thế chấp bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    đ) Góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất để hợp tác sản xuất, kinh doanh với tổ chức, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định của pháp luật.”

    Theo quy định trên thì ông A được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất cho bạn. Nếu bạn muốn làm thủ tục sang tên cho bạn thì làm hợp đồng mua bán tại văn phòng công chứng và đến Văn phòng đăng ký đất đai làm thủ tục sang tên.

    Trân trọng!

    Ls Nguyễn Lâm Sơn

    ĐT: 0982.976.486

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Mb: 04.6680.6683

    DĐ: 0982.976.486

    Email: lamsonlawyer@gmail.com

    Web: http://luatthanhdo.com

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ Email: lamsonlawyer@gmail.com, Web: www.luatthanhdo.com hoặc ĐT: 0982.976.486; 04.6680.6683

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    nguyenvanduy186 (06/12/2016)
  • #443368   06/12/2016

    nguyenvanduy186
    nguyenvanduy186

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư. tôi(bên nhận) và ông A(bên bán) đã làm hợp đồng xong nhưng cơ quan chức năng yêu cầu bên bán phải làm đơn trả lai đất xong có quyết định thu hồi đất rồi mới ra quyết định cho thuê cho tôi, nên tôi vẫn thấy vướng mắc. xin luật sư hướng dẫn.

     
    Báo quản trị |  
  • #483005   22/01/2018

    Dạ cho em hỏi là công ty em là nhà đầu tư chính được nhà nước cho thuê lại đất trả tiền thuê đất 1 lần trong suốt thời gian thuê, thì nhà đầu tư chính có cho 1 nhà đầu tư khác thuê. Sau một khoảng thời gian thì nhà đầu tư đang thuê của cong ty em muốn cho một nhà đàu tư thứ cấp nữa thuê một phần diện tích mà họ đang thuê của công ty em có được không ạ? Em cảm ơn 

     
    Báo quản trị |  
  • #484822   11/02/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1252)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, công ty bạn thuê đất theo hình thức trả tiền thuê đất 1 lần trong suốt thời gian thuê, các quyền đối với hình thức thuê đất trả tiền một lần được quy định tại Điều 174 Luật đất đai 2013 như sau:

    2. Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê ngoài quyền và nghĩa vụ quy định tại khoản 1 Điều này còn có các quyền sau đây:

    a) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất;

    b) Cho thuê quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất; cho thuê lại quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê;

    c) Tặng cho quyền sử dụng đất cho Nhà nước; tặng cho quyền sử dụng đất cho cộng đồng dân cư để xây dựng các công trình phục vụ lợi ích chung của cộng đồng; tặng cho nhà tình nghĩa gắn liền với đất theo quy định của pháp luật;

    d) Thế chấp bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam;

    đ) Góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất để hợp tác sản xuất, kinh doanh với tổ chức, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định của pháp luật.

    Công ty bạn thuê đất với hình thức trả tiền thuê đất một lần có quyền cho cho 1 nhà đầu tư khác thuê lại một phần đất. Với trường hợp nhà đầu tư thuê lại phần đất đó có tiếp tục cho một nhà đầu tư thứ cấp thuê thì cần có sự đồng ý của công ty bạn hoặc có quy định trong Hợp đồng thuê giữa bạn với công ty thuê đó, về trường hợp tiếp tục cho bên thứ 3 thuê. Và nếu ông ty bạn đồng ý cho thuê cần lập một bản Hợp đồng điều chỉnh để tránh những vấn đề tranh chấp phát sinh sau này.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com

0 Thành viên đang online
-