Thủ tục thực hiện việc chuyển nhượng Cty TNHH 1TV

Chủ đề   RSS   
  • #45395 21/03/2010

    hoanglong_vanxuan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thực hiện việc chuyển nhượng Cty TNHH 1TV

    Hồ sơ thì hoàn toàn do mình tự soạn thảo theo mẫu của Sở KH&ĐT dành cho cty TNHH 1TV do cá nhân làm chủ sở hữu, gồm:
    - Điều lệ mới có chữ ký của chủ sở hữu mới

    - Thông báo thay đổi chủ sở hữu

    - Thông báo thay đổi đại diện pháp luật

    - Thông báo thay đổi địa chỉ kinh doanh

    - Quyết định của chủ sở hữu về việc thay đổi chủ sở hữu

    - Quyết định của chủ sở hữu về việc thay đổi người đại diện pháp luật

    - Quyết định của chủ sở hữu về việc thay đổi địa chỉ kinh doanh

    - Biên bản chuyển nhượng vốn góp

    Xin phép được hỏi là:

    1/ Mình đang có nhu cầu chuyển nhượng Cty mình cho người khác thì hồ sơ trên đã đầy đủ chưa?

    2/ Mình chỉ nộp 1 lần hay phải nộp theo thứ tự mỗi việc/lần nộp?

    Xin cảm ơn
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 10:12:07 PM
     
    15089 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #51126   23/03/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào bạn,

    Hồ sơ của bạn tương đối đấy đủ (bồ sung thêm hợp đồng chuyển nhượng vốn - không phải Biên bản chuyển nhượng vốn).

    Bạn có thể đồng thời thay đổi nhiều nội dung đăng ký kinh doanh và nộp hồ sơ một lần.

    Theo kinh nghiệm của tôi, bạn nên liên hệ DPI để họ hướng dẫn cụ thể hơn và hồ sơ sẽ ít bị chỉnh sửa hơn.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 10:12:26 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #48858   19/04/2010

    truongtuyetlinh
    truongtuyetlinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính thưa ông!

    Tôi muốn chuyển nhượng Cty TNHH sang cho người khác. Tôi muốn được ông gửi các mẫu văn bản cho tôi để tôi nắm bắt, có được không ạ.

    Nhưng tôi lại vướng mắc : Tôi chỉ chuyển nhượng tài sản toàn công ty, còn về vấn đề pháp lý tôi vẫn đứng tên trong một thời gian ngắn nữa (khoảng 3 tháng ) để tránh sự sáo trộn với các khách hàng của cty.

    Khi tôi chuyển nhượng tôi không tham gia vào các hoạt động của cty nữa trừ những vấn đề có liên quan đến chữ ký được tôi thông qua. Làm thế nào để thủ tục thật chặt chẽ, cụ thể để tôi có lợi nhất.

    Mong ông hồi tin sớm nhất. Tôi xin trân trọng cảm ơn.
    Email: Linhbong_yeucuame@yahoo.com.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 21/09/2010 10:12:43 PM Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 18/09/2010 04:58:21 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #48859   19/04/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào anh/chị,

    1/ Về việc chuyển nhượng công ty TNHH 1TV, Điều 43- NĐ 43/2010/NĐ-CP (hiệu lực ngày 01/06/2010) quy định như sau: (các quy định trước đây cũng tương tự)

    Trường hợp chủ sở hữu công ty chuyển nhượng toàn bộ vốn điều lệ cho một cá nhân hoặc một tổ chức thì người nhận chuyển nhượng phải đăng ký thay đổi chủ sở hữu công ty. Hồ sơ đăng ký thay đổi bao gồm:

    1. Thông báo thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp do chủ sở hữu hoặc đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu cũ và chủ sở hữu mới hoặc đại diện theo pháp luật của chủ sở hữu mới ký.

    2. Bản sao hợp lệ một trong những giấy tờ chứng thực cá nhân của người nhận chuyển nhượng trong trường hợp người nhận chuyển nhượng là cá nhân hoặc bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc quyết định thành lập trong trường hợp người nhận chuyển nhượng là tổ chức; bản sao hợp lệ của người đại diện theo ủy quyền.

    3. Điều lệ sửa đổi, bổ sung của công ty;

    4. Hợp đồng chuyển nhượng vốn và các giấy tờ chứng minh hoàn tất việc chuyển nhượng vốn.

    Anh chị liên hệ với các Sở kế hoạch đầu tư để được hướng dẫn biểu mẫu chi tiết.

    2/ Theo tôi, để thuận lợi nhất cho anh/chị, anh/chị có thể thỏa thuận với bên nhận chuyển nhượng là chỉ thay đổi chủ sở hữu công ty mà không thay đổi người đại diện theo pháp luật. Sau khi chuyển nhượng, doanh nghiệp hoạt động ổn định, anh/chị sẽ tiến hành thêm thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #52217   24/05/2010

    comay7375
    comay7375

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/05/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi LS là trường hợp tôi chỉ làm thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật (giám đốc) thì có bị coi là bán công ty TNHH 1 TV hay không? Nếu bị coi là chuyển nhượng vốn thì tôi phải nộp những loại thuế gì ạ? Kính mong LS chỉ giáo. Tôi rất lấy làm cảm ơn !
     
    Báo quản trị |  
  • #56584   13/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Nếu bạn chỉ thay đổi người đại diện theo pháp luật thì không coi là bán công ty. Việc này bạn chỉ cần làm thủ tục thay đổi nội dung đăng kí kinh doanh theo hướng dẫn tại nghị định 43/2010/NĐ-CP là được. 

    Chào bạn.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56655   14/07/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Cảm ơn câu trả lời của bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #56654   14/07/2010

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 73 lần


    Trong trường hợp chỉ làm thay đổi người đại diện theo pháp luật thì không thể xem là "bán công ty" được vì Chủ sở hữu vẫn còn đó và người đại diện theo pháp luật sẽ chịu trách nhiệm trước Chủ Sở hữu trong việc điều hành Công ty.

    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.