DanLuat 2015

Thủ tục thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #443236 04/12/2016

    nghitranlk

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Thủ tục thừa kế

    Tôi được thừa kế của gia đình 1 thửa đất và nhà ở đã làm Văn Bản cam kết Giao quyền sở hữu hợp pháp tại Phòng Công Chứng Thị xã và ký chứng thực ngày 10/10/2008. Nay tháng 12/2016 tôi đến Cơ Quan Phường trực thuộc làm Hồ sơ xin cấp Giấy Chứng nhận Quyền Sử Dụng Đất thì bị xử phạt tiền là 3.500.000 đ ( theo Khoản 2, Điều 12 Nghị Định số 102/2014/ND-CP về việc không thực hiện đăng ký biến động đất đai theo  quy định) . Vậy xin được luật sư   tư vấn như vậy có đúng hay không ?  Xin chân Thành cám ơn

     
    3676 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #443285   05/12/2016

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4930)
    Số điểm: 29022
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn nghitranlk!

    Luật sư Dương Văn Mai, Đoàn luật sư Hà Nội tư vấn cho bạn như sau:

    Đối với hành vi không đăng ký đất đai theo đúng quy định sẽ bị áp dụng hình thức xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 12, Nghị định 102/2014/NĐ- CP trong đó khoản 2 điều này quy định mức phạt: "Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các trường hợp biến động đất đai quy định tại các Điểm a, b, h, i, k và l Khoản 4 Điều 95 của Luật Đất đai nhưng không thực hiện đăng ký biến động theo quy định".

    Các hành vi quy định tại điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều 95 Luật đất đai năm 2013 cụ thể gồm:

    a) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    b) Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên;

    h) Chuyển quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của vợ hoặc của chồng thành quyền sử dụng đất chung, quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng;

    i) Chia tách quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của tổ chức hoặc của hộ gia đình hoặc của vợ và chồng hoặc của nhóm người sử dụng đất chung, nhóm chủ sở hữu tài sản chung gắn liền với đất;

    k) Thay đổi quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền công nhận; thỏa thuận trong hợp đồng thế chấp để xử lý nợ; quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành; văn bản công nhận kết quả đấu giá quyền sử dụng đất phù hợp với pháp luật;

    l) Xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề;

    Như vậy việc bạn được nhận quyền sử dụng đất theo hình thức thừa kế từ năm 2008 đến nay mới thực hiện việc đăng ký biến động tại cơ quan quản lý là thuộc trường hợp điểm a, khoản 4, Điều 95, Luật Đất đai: "Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất".

    Mức phạt 3.500.000đồng = 1/2 (2 triệu +5 triệu) là phù hợp với quy định và nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính.

    Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư cho trường hợp bạn hỏi.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #443595   09/12/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3419
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 109 lần


    Với câu hỏi của bạn, công ty LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    Nhận thấy, sau khi bạn được thừa kế và có văn bản thỏa thuận về phân chia di sản thừa  kế được công chứng, chứng thực theo quy định của pháp luật từ năm 2008 nhưng mãi đến năm 2016 bạn mới thực hiện việc đăng ký biến động đất đai (để bạn được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất). Như vậy, theo quy định tại Điều 12 Nghị định 102/2014/NĐ – CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực đất đai quy định về xử phạt khi không đăng ký đất đai thì theo đó, “ Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với trường hợp nhận thừa kế”

    Như vậy, việc bạn bị phạt hành chính khi không đăng ký biến động đất đai là phù hợp với quy định của pháp luật. 

     

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281

0 Thành viên đang online
-