DanLuat 2015

Thủ tục, thời hạn thay đổi CTHĐQT kiêm TGĐ- Người Đại Diện Theo Pháp Luật ?

Chủ đề   RSS   
  • #192100 07/06/2012

    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12256
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 763 lần
    Moderator

    Thủ tục, thời hạn thay đổi CTHĐQT kiêm TGĐ- Người Đại Diện Theo Pháp Luật ?

    Chủ tịch hội đồng quản trị kiêm tổng giảm đốc - người đại diện theo pháp luật chết thì trong thời hạn bao lâu phải tiến hành thủ tục thay đổi người đại diện theo pháp luật và bầu Ban quản trị mới?

    Hay chỉ là tính thời hạn 10 ngày kể từ ngày họp hội đồng quản trị và bầu người đại diện mới và làm như Điều 38 Nghị định43/2010/NĐ-CP ngày 25/04/2010 và Điều 14 thông tư  số14/2010/TT-BKH ngày 04/06/2010?

    Trong lúc rối như canh hẹ mong anh chị  giải đáp giúp nhé!

    Chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 20/06/2012 11:21:00 SA

    Nhận dọn dẹp sổ sách kế toán, báo cáo thuế, báo cáo tài chính,tư vấn kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề với giá vô cùng hấp dẫn. Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0909.837.702 - 0988.543.342

    Facebook: https://www.facebook.com/mrvanthuc1979

     
    3651 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (19/06/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #194791   19/06/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1815)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 789 lần


    Trường hợp này khó ghê nhỉ, e thử tìm mà ko thấy có. Anh lấy cái cách tính 10 ngày căn cứ ở đâu đấy ạ :d

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn boyluat vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (20/06/2012)
  • #194858   19/06/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Chào ,

         Thực sự, các quy định pháp luật về doanh nghiệp chỉ quy định chung chung rằng "doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan ĐKKD trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi" hoặc: "... trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày doanh nghiệp ra Quyết định thay đổi".

         Theo tôi, nếu Điều lệ không quy định khác, trong trường hợp này:

         - Trước hết phải triệu tập cuộc họp bất thường Đại hội đồng cổ đông công ty để ra quyết định thay đổi NĐDTPL (Điểm c Khoản 1 Điều 14 Thông tư 14/2010).

         - Do người chết là Tổng giám đốc đồng thời là NĐDTPL, nên hoạt động của công ty có thể bị gián đoạn hoặc gặp khó khăn. Do vậy, việc triệu tập cuộc họp Đại hội đồng cổ đông công ty sớm là điều cần thiết.

         - Như đã nói ở trên, luật không quy định khi nào phải tổ chức họp, tức là không buộc thời hạn phải ra quyết định thay đổi. Luật chỉ quy định sau khi ra quyết định, trong vòng 10 ngày làm việc phải đăng ký với cơ quan quản lý.

         Do vậy, thời hạn họp và ra quyết định tùy vào công ty, nhưng phải phù hợp với diễn biến thực tế tại công ty và không quá bất hợp lý.

         Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (19/06/2012) mrvanthuc (20/06/2012)
  • #194860   19/06/2012

    nguyenhung1974
    nguyenhung1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo mình, nếu Điều lệ không quy định gì khác thì Giám đốc là người đại diện trc pháp luật. Mà Giám đốc lại do HĐQT bầu ra thì khi GĐ chết thì HĐQT có thể họp để tạm thời bầu 1 người khác (trong trường hợp này) giữ chức Chủ tịch HĐQT kiêm Giám đốc, đồng thời làm thủ tục thay đổi giấy phép kinh doanh theo hướng dẫn tại NĐ 43 và thông tư 14 là ổn thôi. Vì thiếu 1 thành viên HĐQT  thì theo Luật doanh nghiệp vẫn chưa khuyết quá 1/3 nên vẫn không cần họp ĐHCĐ bầu bổ sung mà có thể chờ đến kỳ họp gần nhất bầu bổ sung.

    Trường hợp Giám đốc hoặc Chủ tịch HĐQT do ĐHCĐ bầu thì bạn nhất thiết phải triệu tập ĐHCĐ để làm các thủ tục bầu bổ sung.

    Không biết như vậy có đúng không?

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenhung1974 vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (20/06/2012) tranthibichvan_tax06 (19/06/2012)
  • #194906   19/06/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Chào bạn ,

         Bạn có ý kiến khá hay, nhưng theo tôi sẽ khó vì những lý do sau đây:

         - Phải xem lại quy định tại Điều lệ và thực tế của công ty (số thành viên HĐQT tối thiểu, Chủ tịch HĐQT do ai bầu, số thành viên HĐQT tối thiểu dự họp, Tổng giám đốc bị chết có phải là cổ đông công ty không...). Tùy theo thực trạng mà có giải pháp phù hợp.

         - Việc miễn nhiệm tư cách Chủ tịch HĐQT thuộc thẩm quyền của ĐHĐCĐ.

         - Quyết định sửa đổi Điều lệ thuộc thẩm quyền của ĐHĐCĐ. Cái này cơ quan ĐKKD soi rất kỹ vì khi thay đổi NĐDTPL sẽ phải sửa đổi Điều 6 của Điều lệ công ty (Điều lệ mẫu).

         Do vậy, nhiều khả năng làm theo cách của bạn sẽ không được cơ quan ĐKKD chấp nhận. Còn nếu họ chấp nhận thì okay.

         Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (19/06/2012) mrvanthuc (20/06/2012)
  • #194958   19/06/2012

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Vụ này phải remove sang thùng rác mới đúng chứ nhỉ, sao lại đặt cái tit tù mù thế kia hả anh Thực ?

    Chờ 30p, lát em quay lại, tit vẫn thế thì bài của chị Mộng Phương & bài của mem nguyenhung74 cũng là đồng minh của Mr.VanThuc trong thùng rác nhen.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (20/06/2012) Maiphuong5 (20/06/2012)
  • #195022   20/06/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12256
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 763 lần
    Moderator

     

    tranthibichvan_tax06 viết:

     

    Vụ này phải remove sang thùng rác mới đúng chứ nhỉ, sao lại đặt cái tit tù mù thế kia hả anh Thực ?

    Chờ 30p, lát em quay lại, tit vẫn thế thì bài của chị Mộng Phương & bài của mem nguyenhung74 cũng là đồng minh của Mr.VanThuc trong thùng rác nhen.

     

     

    Hehe em Gái nói chuyện giống quan huyện thời xưa quá ta  Trong lúc bối rối không biết đặt tên thế nào đặt xong rồi nhà nước ( ở đây là danluat) không cho sữa sai thì làm sao anh bỏ đi cái tít tù mù rồi lại vòng quanh dây em?

    Hội đồng quản trị họp và đã bầu người đại diện mới nhưng chưa đi đăng ký lại được vì dính tới thừa kế. Phải giải quyết khâu thừa kế cổ phần của Ông Tổng Giám Đốc mới làm thay đổi giấy phép kinh doanh được.

    Cảm ơn mọi người đã tư vấn chia sẽ.

    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 20/06/2012 09:31:56 SA

    Nhận dọn dẹp sổ sách kế toán, báo cáo thuế, báo cáo tài chính,tư vấn kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề với giá vô cùng hấp dẫn. Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0909.837.702 - 0988.543.342

    Facebook: https://www.facebook.com/mrvanthuc1979

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    tranthibichvan_tax06 (20/06/2012)
  • #194986   20/06/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1483 lần


    Dạ, không phải lỗi của em chị Mộng à. Nếu có remove thì remove cái tít của mrthuc thôi. Còn nội dung thì "ngay tình".

    Nói vậy chứ, là bạn thân chị Mộng mà, có gì la rầy riêng thôi. Chúc mọi người khỏe.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    mrvanthuc (20/06/2012) tranthibichvan_tax06 (20/06/2012)
  • #195024   20/06/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12256
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 763 lần
    Moderator

    Maiphuong5 viết:

    Dạ, không phải lỗi của em chị Mộng à. Nếu có remove thì remove cái tít của mrthuc thôi. Còn nội dung thì "ngay tình".

    Nói vậy chứ, là bạn thân chị Mộng mà, có gì la rầy riêng thôi. Chúc mọi người khỏe.

    Luật bất vị thân Maiphuong5 ơi, Nhưng do trường hợp này có tình tiết giảm nhẹ nên BV chưa xử nặng là : Di chuyển vào hậu viên dưỡng Già :|

    Nhận dọn dẹp sổ sách kế toán, báo cáo thuế, báo cáo tài chính,tư vấn kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề với giá vô cùng hấp dẫn. Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0909.837.702 - 0988.543.342

    Facebook: https://www.facebook.com/mrvanthuc1979

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (20/06/2012) tranthibichvan_tax06 (20/06/2012)

0 Thành viên đang online
-