DanLuat 2015

Thủ tục thay đổi tên lót

Chủ đề   RSS   
  • #461534 17/07/2017

    ha.trinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thay đổi tên lót

    Chào Luật sư,

    Tôi năm nay 35 tuổi, nghề nghiệp kỹ sư. Nay tôi muốn đổi tên lót của tôi có được không vì lý do giống tên con gái gây nhiều rắc rối cho tôi trong công việc cũng như các hoạt động cộng đồng. Gấy khai sinh tôi là ở Thái nguyên, tuy nhiên tôi lại lớn lên và đi phổ thông ở Quảng ninh, hiện tại tôi sinh sống và làm việc ở Hà nội. Tôi xinh Luật sư tư vấn cho tôi làm thủ tục này ở đâu được (Thái nguyên, Quảng ninh hay Hà nôi?). Còn nữa nếu tôi đổi được tên đệm thì toàn bộ giấy tờ bằng cấp khác thay đổi có khó khăn không ạ.

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    7711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #461710   18/07/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8601)
    Số điểm: 48237
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Hiện nay Bộ luật dân sự chỉ cho phép thay đổi họ và tên chứ không quy định cho thay đổi tên lót (chữ lót) bạn nhé.

    Bạn có thể tham khảo quy định tại điều 27 và 28 của Bộ luật dân sự năm 2015.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #461751   19/07/2017

    anhhunguyen
    anhhunguyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2017
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 12 lần


    Khoản 1 Điều 26 Luật Dân sự quy định " Cá nhân có quyền có họ, tên (bao gồm cả chữ đệm, nếu có)Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó

    Theo Quy định tại khoản 1 điều 26 Luật Hộ tịch năm 2014  Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

    Vậy theo mình bạn có quyền thay đổi tên đệm trong các trường hợp quy định tại khoản 1 điều 28 Luật dân sự:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    Thủ tục: bạn đến UBND cấp xã của tỉnh Thái Nguyên (nơi bạn đã đăng ký khai sinh trước đây) để làm thủ tục (Điều 27 Luật Hộ tịch)

    Theo khoản 3 Điều 14 Luật Hộ tịch thì "Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân liên quan đến thông tin khai sinh phải phù hợp với nội dung đăng ký khai sinh của người đó" do đó theo mình bạn có trách nhiệm phải sửa đổi các giấy tờ khác

    - sổ hộ khẩu: đến công an quận, huyện nơi đăng ký Hộ khẩu thường trú để được hướng dẫn tiếp

    - chứng minh nhân dân (thẻ căn cước): sau khi có sổ hộ khẩu được điều chỉnh thì thay đổi CMND (thẻ căn cước) tại CA quận/huyện đăng ký HKTT

    - Còn các bằng (tiểu học, THCS, THPT) bạn đến trường để được hướng dẫn tiếp

    theo khoản 3 điều 27 Bộ Luật dân sự thì Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
  • #461796   19/07/2017

    ha.trinh
    ha.trinh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư,

    Cảm ơn Luật sư đã trả lời thắc mắc của tôi. Vậy vẫn nội dung và lý do như trên tôi muốn đổi Tên có được không? 

    Các thủ tục sẽ làm ở đâu (Thái nguyên, Quảng ninh hay Hà nội) và các bằng cấp giấy tờ liên quan làm lại có đơn giản không ạ. Vì tôi cũng nhiều tuổi rồi nên cũng có rất nhiều giấy tờ.

    Tôi xin cảm ơn luật sư,

     

     
    Báo quản trị |  
  • #465278   23/08/2017

    ksnb_ctr
    ksnb_ctr

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2015
    Tổng số bài viết (57)
    Số điểm: 480
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo điều 26 luật hộ tịch 2014 quy định về đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch, bổ sung hộ tịch thì cá nhân có quyền thay đổi họ, chữ đệm và tên trong trường hợp sau: Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

    Vậy theo mình bạn có quyền thay đổi tên đệm trong các trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 điều 28 Luật dân sự 2015: Bạn có quyền yêu cầu thay đổi chữ đệm khi việc sử dụng chữ đệm đó gây rắc rối ảnh hưởng tới tình cảm gia đình

    Bạn tới nơi đăng ký khai sinh để làm thủ tục thay đổi chữ đệm trong giấy khai sinh gốc sau đó là căn cứ để bạn làm lại các giấy tờ khác theo quy định.

    Bạn nên lưu ý với các giấy tờ về bằng cấp của bạn chỉ được cấp một lần. Bạn sẽ được cấp bản sao văn bằng chứng chỉ từ sổ gốc khi làm thủ tục chỉnh sửa tên đệm trên văn bằng.

     
    Báo quản trị |  
  • #471679   21/10/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8601)
    Số điểm: 48237
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2384 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tại điều 28 về quyền thay đổi tên của Bộ luật dân sự năm 2015 có quy định:

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

    e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

    g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo tên cũ.

    Theo qy định của luật hộ tịch 2014 thì bạn phải làm thủ tục cải chính hộ tịch tại UBND quận/huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc tại nơi đang cư trú.

    Các bằng cấp, chứng chỉ đã được cấp không thể đổi lại tên mà bạn phải cần giấy xác nhận của cơ quan đăng ký hộ tịch về việc tên cũ và tên mới sau khi đổi là một người.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-