DanLuat 2015

Thủ tục thay đổi tên họ

Chủ đề   RSS   
  • #495422 29/06/2018

    huynhthu95
    Top 100
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (532)
    Số điểm: 6701
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 76 lần


    Thủ tục thay đổi tên họ

    Hỏi: Anh muốn chỉnh sửa họ tên thì cần làm những thủ tục, giấy tờ gì?

    ----------

    Trả lời: 

    Về việc thay đổi tên, họ, anh phải xem mình có được quyền thay đổi không theo quy định tại Điều 27, 28 Bộ Luật dân sự 2015.

    Nếu đáp ứng đủ điều kiện thì anh/ chị ra ủy ban nhân dân cấp xã làm thủ tục cải chính hộ tịch theo Điều 28 Luật Hộ tịch 2014:

    "Điều 28. Thủ tục đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch

    1. Người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch.

    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

    Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

    3. Trường hợp đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

    Trường hợp nơi đăng ký hộ tịch trước đây là Cơ quan đại diện thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Bộ Ngoại giao để chuyển đến Cơ quan đại diện ghi vào Sổ hộ tịch."

    Lưu ý tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

    "Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

    1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó"

     
    1120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #495612   30/06/2018

    Phong_96
    Phong_96
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2018
    Tổng số bài viết (319)
    Số điểm: 2918
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 35 lần


    Bài viết rất hữu ích, phù hợp với những người cần thay đổi tên họ, hoặc những người cảm thấy tự ti với tên của mình. Đôi lúc những cái tên có thể làm mình mất tự tin giảm đi sự phát triển năng động vốn có của bản thân. 

     
    Báo quản trị |