Thủ tục thay đổi tên cho con trong giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #359181 27/11/2014

    vungochianh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thay đổi tên cho con trong giấy khai sinh

    Chào luật sư !

     Tháng 03/2014 tôi có sinh 1 cháu gái, do sinh non nên tôi phải ở viện suốt 2 tháng với cháu, không có thời gian để bàn về chuyện đặt tên cho cháu nên tôi đã tự ý đặt tên, đến khi có giấy khai sinh chính thức thì bà ngoại của cháu không đồng ý với cái tên tôi đặt, làm ảnh hưởng đến tình cảm mẹ con tôi. Nay tôi muốn hỏi tôi có thể thay đổi tên khác cho cháu được không luật sư?

     
    10166 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359517   28/11/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Bạn có quyền đổi tên cho con theo quy định của pháp luật.

    Bạn tham khảo Điều 27 Bộ luật Dân sự:

    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.

    Cảm ơn bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #360324   02/12/2014

    vungochianh
    vungochianh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng trường hợp của tôi là tên cháu không trùng với tên của người trong họ tộc, chỉ là không vừa ý bà ngoại dẫn đến mâu thuẩn trong gia đinh thôi ạ, Tôi có đến ủy ban nơi làm giấy khai sinh cho cháu để xin làm lại thì chủ tịch nơi đó không chấp nhận với lý do của tôi, Cho tôi hỏi vậy chủ tịch đó có làm đúng không thưa Luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #360683   04/12/2014

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 168 lần


    Chào bạn.

    Tôi đã trích dẫn cho bạn quy định về những trường hợp được đổi tên cho con. Nếu lý do bạn nêu ra không thuộc các trường hợp được phép thì UBND từ chối yêu cầu của bạn là đúng.

    Bạn nên liên hệ với cán bộ tư pháp xã để được hướng dẫn cụ thể.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com