DanLuat 2015

Thủ tục thay đồi tên?

Chủ đề   RSS   
  • #180044 20/04/2012

    tacolee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 31
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thay đồi tên?

    Cho em hỏi một số vấn đề về thay đổi tên đệm và lót.
    1. Theo em được biết khi thay đổi cần mang theo hộ khẩu, chứng minh nhân dân, giấy khai sinh. Vậy mình phải đến nơi nào đề làm thù tục trên vì :
    - Giấy khai sinh của em ở Tiền Giang
    - Chứng minh và hộ khẩu em ở Thành Phố Hồ Chí Minh.
    Vậy thì em pải đến nơi nào để làm thủ tục.
    2. Nếu em mất giấy khai sinh thì có cần giấy khai sinh để nộp nữa không hay là chỉ cần giấy CMND và Hộ Khẩu được không?
     
    Và thời gian bao lâu thì mình được đổi tên đệm và tên lót.
    Rất cảm ơn, chúc ngày cuốui tuần làm việc vui vẻ.
     
    3115 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #180110   20/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Xin chào bạn. Phạm Thanh xin tư vấn về câu hỏi liên quan đến thay đổi tên đệm, tên lót như sau:
    Yêu cầu thay đổi tên, họ là quyền của công dân được ghi nhận tại Điều 27 BLDS, trình trự, thủ tục và thẩm quyền thực hiện việc đổi họ, tên đệm,..được quy định tại Điều 37, Điều 38 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP.

    "Điều 37. Thẩm quyền thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch

     1. Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi và bổ sung hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi;

     2. Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi."
    Như vậy, theo quy định trên thì bạn đến #00b0f0;">liên hệ với phòng tư pháp huyện nơi bạn đã đăng ký 

    #f4f5f6; display: inline !important;">#00b0f0;">khai sinh trước đây để làm thủ tục thay đổi tên đệm. Tại đây, bạn phải nộp tờ khai (theo mẫu), xuất trình bản chính giấy khai sinh của bạn.

    #f4f5f6; display: inline !important;">Trong thời hạn tối đa 10 ngày (Khoản 2, Điều 38), bạn sẽ được nhận một bản chính quyết định cho phép thay đổi hộ tịch và các bản sao (cấp theo yêu cầu của bạn).
    Chúc bạn thành công.


    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    tacolee (23/04/2012)
  • #180548   23/04/2012
    Được đánh dấu trả lời

    tacolee
    tacolee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 31
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cản ơn Chị Phạm Thanh,

    Nhưng cho em hỏi thêm giấy khai sinh em đã mất thì phải làm sao. Đi trích lục lại phải có cần người đứng tên đã làm giấy cho mình không hay chỉ là mình đi làm. Hay là cha ruột mình đi trích lục lại. Và cùng đi làm với mình hay như thế nào vậy chị. Cám ơn Chị, chúc chị ngày làm việc vui vẻ.
     
    Báo quản trị |  
  • #180950   24/04/2012

    tacolee
    tacolee

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 31
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Sao lâu rùi chị Thanh hok trả lời em nhĩ, em cần gấp lém chị ơi
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-