DanLuat 2015

Thủ tục thay đổi chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #146936 11/11/2011

    caynamtotbung

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục thay đổi chủ tịch Hội đồng quản trị Công ty cổ phần

    Công ty tôi là Công ty cổ phần, hiện có 8 cổ đông đều là người Việt Nam. Theo như đăng ký kinh doanh thì Giám đốc là người đại diện theo pháp luật. Nay công ty chúng tôi muốn thay đổi chủ tịch Hội đồng quản trị thì có phải thực hiện đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh không? (Ông Hoàng Lâm, TpHCM).

     
    17621 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #146949   11/11/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 730 lần
    Lawyer

    Chào bạn, nội dung bạn hỏi, tôi tư vấn như sau:
    Theo quy định của luật doanh nghiệp 2005 tại Điều 26. Thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh như sau:

    1. Khi thay đổi tên, địa chỉ trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, mục tiêu và ngành, nghề kinh doanh, vốn điều lệ hoặc số cổ phần được quyền chào bán, vốn đầu tư của chủ doanh nghiệp, thay đổi người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp và các vấn đề khác trong nội dung hồ sơ đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi.

    2. Trường hợp có thay đổi nội dung của Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    3. Trường hợp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bị mất, bị rách, bị cháy hoặc bị tiêu huỷ dưới hình thức khác, doanh nghiệp được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và phải trả phí.

    Như vậy nếu doanh nghiệp của bạn muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật từ chức danh giám đốc sang Chủ tịch HĐQT thì Công ty bạn phải làm thủ tục thay đổi ĐKKD theo đúng quy định của pháp luật. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #188643   25/05/2012

    Cho tôi hỏi, Công ty Chúng tôi là công ty cổ phần, Chủ tịch HĐQT không phải là người đại diện theo Pháp luật . Vậy khi cần thay đổi Chủ tịch HĐQT có cần đăng ký với cơ quan chức năng không? Thủ tục?
     
    Báo quản trị |  
  • #188722   26/05/2012

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Xin chào,

        Trong mục này, tôi nghĩ LS đã hiểu nhầm ý của bạn caynamtotbung. Câu hỏi của bạn dohongbuoi cùng ý nghĩa với câu hỏi của bạn caynamtotbung.

        Xin trả lời chung cho 2 câu hỏi này như sau:

        Căn cứ quy định pháp luật về doanh nghiệp, nếu Cty cổ phần (CTCP) có Giám đốc/Tổng giám đốc giữ vai trò là người đại diện theo pháp luật, thì khi thay đổi Chủ tịch HĐQT (tức là người này sẽ rời khỏi công ty) sẽ có 2 trường hợp:

        1. Nếu Chủ tịch HĐQT là cổ đông sáng lập: thì phải làm thủ tục đăng ký thay đổi cổ đông sáng lập theo quy định tại Điều 41 Nghị định 43/2010.

        2. Nếu Chủ tịch HĐQT không phải là cổ đông sáng lập: thì không cần phải đăng ký thay đổi với SKHĐT.

        Thân.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #209195   24/08/2012

    Vậy cho tôi hỏi, nếu đối với Cty TNHH 2 thành viên thì muốn thay đổi Chủ tịch Hội đồng thành viên như thế nào? Theo Tôi biết thì phải làm hồ sơ đăng ký thay đổi và trong dó bắt buộc phải có Biên bản và Nghị quyết của Hội đồng thành viên; mà phải có chữ ký của Chủ tịch Hội đồng thành viên (lưu ý: Chủ tịch hội đồng thành viên mà Cty muốn thay đang nắm giữ con dấu của Cty). Vậy làm sao để thay đổi hủ tịch hội đồng thành viên và lấy lại con dấu của Cty?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/08/2012 09:21:49 CH Sửa lỗi in đậm toàn bài
     
    Báo quản trị |  
  • #353701   01/11/2014

    tranhuuhanh1307
    tranhuuhanh1307

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2014
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Hồ sơ gồm:

    • Thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh
    • Bản sao CMND công chứng của thành viên mới
    • Giấy chứng nhận phần vốn góp
    • Biên bản họp hội đồng thành viên
    • Quyết định hội đồng thành viên
    • Giấy ủy quyền hoặc giới thiệu nộp hồ sơ

    Bạn thử tham khảo tại hồ sơ thay đổi thành viên công ty

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-